Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถเกิน3ปีแล้วยังต้องเข้าศูนย์อยู่หรือเปล่า  (อ่าน 3730 ครั้ง)
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 10:49:54 pm »

พอดีทางมิตซูโทรมาให้เขาไปเปลี่ยน ตัวสวิสเบาะไฟฟ้าฟรี บวกกับระยะใกล้ครบ 40000โลพอดี อยากถามว่า
รถ 3 ปี 6 เดือน วิ่งน้อย 39,xxx โล หมดเวลาประกัน(3ปี)แล้วใช่หรือเปล่าครับ และยังต้องเข้าศูนย์มั้ยครับ
คือกะว่าจะเอาเข้าเช็คระยะ 40000 โล ถ้าไม่จำเป็นกะว่าเอาเข้าอู่นอกจะประหยัดกว่ามากมั้ยครับ
ดูๆมาค่าใช้จ่ายประมาณ 4000+ ถ้าโชคดีก็ 3700+ ถ้าข้างนอกนี่จะประมาณเท่าไรอะครับ กะจะเปลี่ยนตามรายการนี้อะครับ
-น้ำมันเครื่อง
-ไส้กรองน้ำมันเครื่อง
-ไส้กรองน้ำมันเชื้อเพลิง
-น้ำมันเกียร์อัตโนมัติ
-น้ำมันเฟืองท้าย
-น้ำหล่อเย็นเครื่องยนต์
-น้ำมันเบรค

ทั้งหมดนี้ข้างนอกเท่าไรอะครับ น้ำมันเฟืองท้ายพึ่งเปลี่ยนตอน 20000 โลจำเป็นต้องเปลี่ยนหรือเปล่าครับ ในคู่มือบอกถ้าใช่งานหนักให้เปลี่ยน
ขอบคุณครับ ไม่ได้เข้ามานานเบย อิอิ

apichai 139
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 12:15:41 am »

รถป๋าประกัน 3 ปี หรือ 100000 กิโล ใช่ไหมครับ
-ระยะทางหรือเวลาอย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อนครับ รถป๋าใช้น้อยแต่ระยะเวลาเกิน 3 ปีแล้ว คงหมดประกันแล้วครับ
-ถ้าเป็นการเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งทำที่อู่ข้างนอกถูกกว่าครับ
-รอป๋าๆท่านอื่นที่หมดประกันแล้วช่วยเสริมครับ joob

ID 1663
ปาดำ 2.5 VG GT 2WD
MY 2012

Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 12:31:19 am »

ถ้าหมดประกันแล้ว  ค่าแรงยังฟรีอีกไหมครับ  ถ้าคูปองในเล่มสมุด ยังไม่ถึงแสนโล  ใช่ที่ประกันคงจบแล้ว  แต่ถ้าค่าแรงยังฟรีอยู่  ก็ยังพอน่าสนใจ   ยิ่งถ้าให้หิ้วน้ำมันเครื่องไปเองได้ แถมเราเลือกที่จะไม่ทำรายการไหนใน 0  ได้อีก ถ้าค่าแรงยังฟรีอยู่ยิ่งน่าสนใจนัะครับ  อันไหนเราทำเองที่บ้านหรือทำที่อื่นถูกกว่า  เราก็มาทำข้างนอก  งั้นจะดีกว่าไหมครับ  Cheesy    ที่ 40000 โล ถ้าค่าแรงฟรีอยู่  ถ้าตามที่ป๋ษ List มานะ ถ้าหิ้วน้ำมันเครื่องไปเองได้   อย่างเดียวก็พอครับ  น้ำมันตัวอื่นใน 0 ไม่แพง และใช้ไม่มากครับ ราคารับได้เลย ไม่ว่าน้ำมันเกียร์ เฟืองท้าย  น้ำยาหม้อน้ำ  กรองน้ำมันเครื่อง   ราคาใกล้เคียงข้างนอก    ส่วนกรองแอร์  และกรองอากาศ  2 อันนี้ซื้อข้างนอกจับใส่เองเลยครับ  ถูกกว่าแต่ไม่แท้  ส่วนคุณภาพพอได้ครับ  เฟืองท้ายจีบช่างไปเลยว่าช่วยเติมให้ถึงรูน็อทเลยครับ  ผมจะสบายใจมากกว่า  เสปค 2.5 l. ไม่เอา  เบิกมา 4 ลิตรเลยครับช่าง  (จะเหลือ ไม่เกินครึ่งครับ ถ้าถ่ายออกหมดแล้วล้นรูเติม )   ส่วนน้ำมันเกียร์ก็ตามช่างเขาเลยครับ    น้ำหม้อน้ำพอกลับไปบ้านดูใน 2-3 วันทุกเช้าเลยนะครับ  ถ้าพร่องเอาในถังที่คืนมาให้เราเติมเข้าไปครับ  อากาศอาจโดนไล่ไม่หมด ภายใน 2-3 วันแรกที่ถ่ายได้

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
manajyu
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:28:25 am »

ถ้าหมดประกันแล้ว  ค่าแรงยังฟรีอีกไหมครับ  ถ้าคูปองในเล่มสมุด ยังไม่ถึงแสนโล  ใช่ที่ประกันคงจบแล้ว  แต่ถ้าค่าแรงยังฟรีอยู่  ก็ยังพอน่าสนใจ   ยิ่งถ้าให้หิ้วน้ำมันเครื่องไปเองได้ แถมเราเลือกที่จะไม่ทำรายการไหนใน 0  ได้อีก ถ้าค่าแรงยังฟรีอยู่ยิ่งน่าสนใจนัะครับ  อันไหนเราทำเองที่บ้านหรือทำที่อื่นถูกกว่า  เราก็มาทำข้างนอก  งั้นจะดีกว่าไหมครับ  Cheesy    ที่ 40000 โล ถ้าค่าแรงฟรีอยู่  ถ้าตามที่ป๋ษ List มานะ ถ้าหิ้วน้ำมันเครื่องไปเองได้   อย่างเดียวก็พอครับ  น้ำมันตัวอื่นใน 0 ไม่แพง และใช้ไม่มากครับ ราคารับได้เลย ไม่ว่าน้ำมันเกียร์ เฟืองท้าย  น้ำยาหม้อน้ำ  กรองน้ำมันเครื่อง   ราคาใกล้เคียงข้างนอก    ส่วนกรองแอร์  และกรองอากาศ  2 อันนี้ซื้อข้างนอกจับใส่เองเลยครับ  ถูกกว่าแต่ไม่แท้  ส่วนคุณภาพพอได้ครับ  เฟืองท้ายจีบช่างไปเลยว่าช่วยเติมให้ถึงรูน็อทเลยครับ  ผมจะสบายใจมากกว่า  เสปค 2.5 l. ไม่เอา  เบิกมา 4 ลิตรเลยครับช่าง  (จะเหลือ ไม่เกินครึ่งครับ ถ้าถ่ายออกหมดแล้วล้นรูเติม )   ส่วนน้ำมันเกียร์ก็ตามช่างเขาเลยครับ    น้ำหม้อน้ำพอกลับไปบ้านดูใน 2-3 วันทุกเช้าเลยนะครับ  ถ้าพร่องเอาในถังที่คืนมาให้เราเติมเข้าไปครับ  อากาศอาจโดนไล่ไม่หมด ภายใน 2-3 วันแรกที่ถ่ายได้

suadyod suadyod suadyod
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:42:18 am »

ของผม lot สุดท้ายที่ได้ประกัน 5 ปี (2ปีหลัง เฉพาะระบบส่งกำลัง) 29 ธันวา 57 ครบ 3 ปี แต่ยังไงก็คงต้องเข้าศูนย์ตามระยะเพราะไม่งั้นประกันที่เหลือจะผิดเงื่อนไข
tee_noi
Full Member

like: 18

ID 1766

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:57:03 am »

like          suadyod

จะไปทุกที่..ที่อยากไป..
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 11:53:23 am »

ของผมรุ่นปี2010ยังทันประกัน5ปีอยู่ อย่างนี้ที่เหลืออีกปีครึ่งก็จะเป็นประกันพวกระบบส่งกำลังใช่เปล่าครับ
สรุปยังไงก็ยังต้องเอาเข้าศูนย์อยู่ดี ใช่เปล่าครับ เริ่มงงกับมิตซูและ

mrpualv6
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 09:06:08 am »

อยากจะบอกป๋า ว่า ลองเปลี่ยนไปศูนย์ที่ไม่ใช่ศูนย์ที่เข้าประจำ ไมค์ 40,000 หากเค้าไม่เช็ค S/N ข้างรถ หรือดูวันออกรถ เพราะรถเราเพิ่งเคยเข้าศูนย์นี้
น่าจะฟรีค่าแรงอยู่ ป๋าเงียบๆ อย่าไปบอกเค้าเฉยๆไว้ เพราะส่วนมากช่างศูนย์ ไม่ค่อยรู้หรอกว่าหมดหรือไม่หมด เค้าดูจากไมล์น่ะ
แค่แซวๆ น่ะ ปฏิบัติจริง ผมไม่แน่ใจครับ  kiki  เป็นผมจะลองทำดู เสียค่าแรงก็เสียไป เกิดไม่เสียได้ค่าแรงฟรี ก็ประหยัดขึ้นหน่อย แต่ป๋าต้องเปลี่ยนศูนย์ไปเรื่อยๆ จนเกิน 100,000 ครับ  Ok..
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 09:48:04 am »

ถ้าของผมครบ 100000 เมื่อไร ผมว่าผมทั้งดีใจและเสียใจในเวลาเดียวกันหรือเปล่าไม่รู้  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

*** เคยอ่านเจอในพระไตรปิฎกฉบับประชาชนนะ ว่ามนุษย์เราไม่สามารถรับความรู้สึกในแต่ละ Cycle ของความรู้สึกได้ทั้งสองอย่างในเวลาเดียวกันได้  ส่วนผมคือ cycle แรกเสียใจเพราะรถเราเก่าและต้องจ่ายค่าแรง Service     ส่วน Cycle ที่สอง  ก็ดีใจเพราะเราจะทำหรือไม่ทำอะไร หรือเอาน้ำมันเครื่องที่ซื้อได้ถูกกว่า  ดีกว่ามากมาเปลี่ยนเองตามใจเรา ไม่มี กฎกติกา อยากทำหรือไม่ทำอะไรก็ได้กับรถเรา ไม่ต้องห่วงประกันหมด หรืออะไรเลย****

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Ricer1
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 11:47:09 am »

อยากจะบอกป๋า ว่า ลองเปลี่ยนไปศูนย์ที่ไม่ใช่ศูนย์ที่เข้าประจำ ไมค์ 40,000 หากเค้าไม่เช็ค S/N ข้างรถ หรือดูวันออกรถ เพราะรถเราเพิ่งเคยเข้าศูนย์นี้
น่าจะฟรีค่าแรงอยู่ ป๋าเงียบๆ อย่าไปบอกเค้าเฉยๆไว้ เพราะส่วนมากช่างศูนย์ ไม่ค่อยรู้หรอกว่าหมดหรือไม่หมด เค้าดูจากไมล์น่ะ
แค่แซวๆ น่ะ ปฏิบัติจริง ผมไม่แน่ใจครับ  kiki  เป็นผมจะลองทำดู เสียค่าแรงก็เสียไป เกิดไม่เสียได้ค่าแรงฟรี ก็ประหยัดขึ้นหน่อย แต่ป๋าต้องเปลี่ยนศูนย์ไปเรื่อยๆ จนเกิน 100,000 ครับ  Ok..

วิธีนี้น่าสนจัง  ii
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์