Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามป๋าๆ เครื่องหมาย ตกใจ โชว์ มีใครเคยเป็นไหมครับ  (อ่าน 2995 ครั้ง)
aeh.august
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 11:30:36 am »

ป๋าๆครับ สอบถามหน่อยครับ รถผม เลขไมล์ที่ 10,850 โล ตอนเช้า สตาร์ท รถ เตรื่องหมาย เครื่องหมายเดียวกับ ดึงเบรกมือ อะครับ ค้างโชว์ ครับ ขับไปสักพักหาย สักพัก ก็ โชว์  แต่ตอนนี้ขับมา 30 โล หายแล้ว เลยถาม ป๋าๆ ในนี้ว่ามีใครเคย เจอไหมครับ ( ตอนนี้เข้าศูนย์แล้วครับ รอเชค ระหว่าง เชคเลยถาม ในคลับนี้ )
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 12:06:07 pm »

น้ำมันเบรคแหว่งไหมครับ  แต่ถ้าเป็นรถยุโรปที่มี Sensor ที่ผ้าเบรคแล้วเบรคหมด ก็ขึ้นครับ
แต่ถ้าใช่น้ำมันเบรคหาย  ก็ต้องเช็คหาที่หายไปให้ได้ครับ
สุดท้ายพอหลุดจากตรงนี้ก้ ABS  ไปโน่นเลย  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
aeh.august
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 01:07:11 pm »

น้ำมันเบรคแหว่งไหมครับ  แต่ถ้าเป็นรถยุโรปที่มี Sensor ที่ผ้าเบรคแล้วเบรคหมด ก็ขึ้นครับ
แต่ถ้าใช่น้ำมันเบรคหาย  ก็ต้องเช็คหาที่หายไปให้ได้ครับ
สุดท้ายพอหลุดจากตรงนี้ก้ ABS  ไปโน่นเลย  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
  ป๋า Punpun ครับ รถใหม่ๆนี่ก็เป็นไปได้ ใช่ไหมครับ น้ำมันเบรก แหว่ง ผ้าเบรก หมด

Punpun
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 01:15:45 pm »

ป๋า Punpun ครับ รถใหม่ๆนี่ก็เป็นไปได้ ใช่ไหมครับ น้ำมันเบรก แหว่ง ผ้าเบรก หมด

รถใหม่
-- ผ้าเบรคหมดเป็นไปได้ยาก ตัดประเด็นออกไป 
-- รถเราไม่มี Sensor เช็คความหนาผ้าเบรคแน่นอน  ตัดประเด็นออกไป  ถ้ามี จะมีสายไฟเสียบออกมาจากผ้าเบรคด้วย
-- น้ำมันเบรก แหว่ง  ถ้ารั่วซึม  อาจเป็นได้ที่คอแม่ปั๊มเบรค  จะมีซึมออกมาเลอะหม้อลมเบรค  จนสีลอกเป็นทาง หรือที่รั่วซึมตำแหน่งอื่น  ถ้าแหว่งจริง  ต้องหาเหตให้เจอปล่อยไว้ไม่ได้ และช่วงนี้ถ้าไฟขึ้นอีก  เปิดดูน้ำมันเบรคก่อนอันดับแรก
-- สายเบรคมือและสวิทย์ไฟที่่ซ่อนอยู่ในชุดเบรคมือ  ก็มีค้างหรือเสียได้  O เขาจะดูแลเองครับ
-- ABS  ก็ใช้สัญญานเครื่องหมายเดียวกันในรถหลายยี่ห้อ ไม่รู้เร่องนี้เลยครับ   อันนี้ต้อง 0 Mitsu ดูเองเท่านั้นครับ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
aeh.august
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 01:18:40 pm »

รถใหม่
-- ผ้าเบรคหมดเป็นไปได้ยาก ตัดประเด็นออกไป 
-- รถเราไม่มี Sensor เช็คความหนาผ้าเบรคแน่นอน  ตัดประเด็นออกไป  ถ้ามี จะมีสายไฟเสียบออกมาจากผ้าเบรคด้วย
-- น้ำมันเบรก แหว่ง  ถ้ารั่วซึม  อาจเป็นได้ที่คอแม่ปั๊มเบรค  จะมีซึมออกมาเลอะหม้อลมเบรค  จนสีลอกเป็นทาง หรือที่รั่วซึมตำแหน่งอื่น  ถ้าแหว่งจริง  ต้องหาเหตให้เจอปล่อยไว้ไม่ได้ และช่วงนี้ถ้าไฟขึ้นอีก  เปิดดูน้ำมันเบรคก่อนอันดับแรก
-- สายเบรคมือและสวิทย์ไฟที่่ซ่อนอยู่ในชุดเบรคมือ  ก็มีค้างหรือเสียได้  O เขาจะดูแลเองครับ
-- ABS  ก็ใช้สัญญานเครื่องหมายเดียวกันในรถหลายยี่ห้อ ไม่รู้เร่องนี้เลยครับ   อันนี้ต้อง 0 Mitsu ดูเองเท่านั้นครับ

ขอบคุณครับ ป๋า Punpun
aeh.august
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 04:19:03 pm »

ได้คำตอบแล้วครับ มีน้ำมัน ซึมตรง เบรก ล้อหลัง ทำให้น้ำมันเบรกพร่อง ไฟเลยโชว์ 
Punpun
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 04:37:51 pm »

เป็นการผิดพลาดที่แย่มากของการประกอบรถเลยนะครับนี่  รถ 10000 โล     แล้ว 0 Mitsu ทำอะไรให้ป๋าบ้างครับ  ห้ามเก็บตังค์นะนี่้   ป๋าถ้าจบแล้วป๋ากลับบ้านไป  ยอมมุดเอาน้ำ  ฟองน้ำ  ย้ำยาล้างจาน  เอามาล้างบริเวณนั้นให้สะอาดเลบนะครับ  ไม่งั้นสีดำล่อนออกหมด  จะเห็นเป็นสนิมมาแทน  ถ้าผ่านไป 3-4 วันแล้วแถวนั้นแห้งสนิท   ก็ดูว่าสีล่อนออกมาไหม  ถ้าด่างก็เอาสีเสปรย์กระป๋องสีดำ พ่นทับที่ด่าครงที่ล่อน  กันสนิมมาเยือนครับ

นอะKeep an eye สัก 4-5 วันนะครับ   เสียความรู้สึกเลย เนอะป๋า   เบรครั่วซึม  หรือป๋ามีกิ๊กหลายคนไหม    ล้อเล่ง  Ok.. Ok..

ไม่อยากบอกให้ป๋าตกใจ  ที่ป๋าเบรคอยู่มาได้นี่ก็เพราะ  1 ล้อหน้า ข้างเดียวกับที่รั่ว กับ ล้อหลังอีกด้านนึง นะนี่   ขนาดซึมหายหมดจนไฟขึ้นนี่ ไม่ต่ำกว่า 80 cc. เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 04:42:43 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

tee_noi
Full Member

like: 18

ID 1766

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:19:57 am »

ได้คำตอบแล้วครับ มีน้ำมัน ซึมตรง เบรก ล้อหลัง ทำให้น้ำมันเบรกพร่อง ไฟเลยโชว์ 

โชคดีที่หาเจอครับ  ไม่งั้นกังวลไม่หายแน่ๆเลย   

จะไปทุกที่..ที่อยากไป..
aeh.august
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 02:45:40 pm »

เป็นการผิดพลาดที่แย่มากของการประกอบรถเลยนะครับนี่  รถ 10000 โล     แล้ว 0 Mitsu ทำอะไรให้ป๋าบ้างครับ  ห้ามเก็บตังค์นะนี่้   ป๋าถ้าจบแล้วป๋ากลับบ้านไป  ยอมมุดเอาน้ำ  ฟองน้ำ  ย้ำยาล้างจาน  เอามาล้างบริเวณนั้นให้สะอาดเลบนะครับ  ไม่งั้นสีดำล่อนออกหมด  จะเห็นเป็นสนิมมาแทน  ถ้าผ่านไป 3-4 วันแล้วแถวนั้นแห้งสนิท   ก็ดูว่าสีล่อนออกมาไหม  ถ้าด่างก็เอาสีเสปรย์กระป๋องสีดำ พ่นทับที่ด่าครงที่ล่อน  กันสนิมมาเยือนครับ

นอะKeep an eye สัก 4-5 วันนะครับ   เสียความรู้สึกเลย เนอะป๋า   เบรครั่วซึม  หรือป๋ามีกิ๊กหลายคนไหม    ล้อเล่ง  Ok.. Ok..

ไม่อยากบอกให้ป๋าตกใจ  ที่ป๋าเบรคอยู่มาได้นี่ก็เพราะ  1 ล้อหน้า ข้างเดียวกับที่รั่ว กับ ล้อหลังอีกด้านนึง นะนี่   ขนาดซึมหายหมดจนไฟขึ้นนี่ ไม่ต่ำกว่า 80 cc. เลย

ขอบคุณครับ ป๋า Punpun สำหรับคำแนะนำ กิ๊กถ้ามี คงน้อยกว่า แน่ๆครับ  อีกนิดนึงครับ  ช่างบอกได้แก้ไขแล้วโดยเอามาล้างและใทำห้ยางมันแน่นขึ้น ให้ลองใช้ไปก่อนถ้าซึมอีกให้มาเคลม ศูนย์มิตซูเลย ผมเลย งง เอ๊ะ ทำไม ศูนย์ ไม่เคลมให้เลย แล้วมันจะอันตรายไหมครับ ถ้าขับต่อๆไป หรือผมกลับ ไป ต่อสู้กับศูนย์ให้เค้า เคลม เลย ดีกว่า   
Punpun
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 05:41:56 pm »

สงกรานต์นี้  หากเจอปัญหาไฟน้ำมันเบรคมาเตือนอีก  วิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าให้เช็คดูน้ำมันเบรคก่อน  ถ้าแหว่งแล้วเราก็ต้องกลับบ้านเพราะอยู่ ต จ ว  ก็อ่านคู่มือว่าใช้น้ำมันเบรคเกรดไหน  ดูตรงที่เขียนว่า  DOT 1 2 หรือ 3 ในคู่มือ  แล้วซื้อตามร้านอะไหล่หรือปั๊มน้ำมัน  เติมไปก่อน  แล้วก็ Service ที่ O Mitsu ใกล้ทีสุด

การขับให้ลดความเร็วลงเลยครับ  เพราะถึงแม้จะมีน้ำมันเต็มกระป๋องก็ตาม  อย่าลืมว่าเรามีรูซึม ที่ 1 วงจรไขว้  คือล้อหลังขวาทำงานร่วมกับล้อหน้าซ้ายนี้  ชุดนี้แรงดันตกตามที่เราเหยียบเบรคนะครับ  เพราะแรงดันมันลดตามรูซึมด้วย

ถ้ามีซึมอีกก็กลับไปเคลมได้เลยครับ  ช่างเขาคงเคลมให้เลยละ  เพราะแสดงว่ามันไม่อยู่แล้ว  ถ้ามันหยุดแห้งสนิทก็ว่ากันไป  ล้างให้สะอาดเลยครับแถวนั้น  จะได้รู้ว่ามันมีซึมมาอีกไหม

เฮ้อ... เลยขาดความมั่นใจเลย   ขนาดผมอ่านแล้วยังต้องไปเปิดดูกระป๋องน้ำมันเบรคผมเลย   จะได้รู้ว่ามี กิ๊กคนไหนมาขันน๊อทแถวล้อหลังขวาอะเปล่า  kiki kiki kiki kiki

aeh.august
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 07:10:42 am »

มา อัพเดท ครับ หลังจาก อ่าน คำแนะนำ ของ ป๋า Punpun ผู้มี กิ๊ก เยอะ ผมตัดสินใจไป ศูนย์ ที่ซื้อครับ แล้ว เล่าให้ o ฟัง o ขอเชค อาการก่อน  ปรากฎ ยังมี การรั่วซึม o จัดการ เคลม ให้ครับ  ตกใจกันทีเดียว อาทิตย์หน้า จะไป ตจว ด้วย ระยะทาง 1,000 กิโล เลยทีเดียว ก่อนไป ตจว มีเวลา ใน กทม 5 วัน จะลอง เหยียบเบรก แบบสุดๆเลย ขอบคุณป๋า punpun มากๆที่ บอกและดตือน ทำให้ ผมกลัว
skanet
Pajero Sport 2.4GLS ID: 2718
Jr. Member
**

like: 5

Happiness

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 12:26:05 pm »

ป๋า Punpun เข้ามาวิเคราะห์ให้ ไม่พลาดเลย ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ

ขอบคุณมิตรภาพดีๆ ณ.สถานที่แห่งนี้น่ะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์