Languages
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ เติมแก๊สไม่เข้า  (อ่าน 16899 ครั้ง)
Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 01:22:00 pm »

Roll Eyes

เอ่อ ตอนนี้ผมก็สงสัยอยู่ครับ วันนี้วิ่งจนแก๊สเกือบหมด เกจโชว์เม็ดสีแดงเม็ดสุดท้าย

แล้วผมก็เข้าปั๊มเติมแก๊ส ปกติจะเติมได้ราวๆ 500 กว่าๆ ถึง 600 บ.

แต่วันนี้เติมได้แค่ 400 บ. ถ้วน อัดแล้วอัดอีก ไม่เข้าแล้ว เขย่าแล้วเขย่าอีก ก็ไม่เข้า งงเหมือนกันครับ ปั๊มนี้ก็ใหม่ และผมก็เติมประจำ ปั๊มนี้แรงดันดี สตาร์ทรถ เกจแก๊สโชว์ 2 เม็ด

ผมก็เลยขับไปจอดเดินเล่นที่ห้างซักพัก แล้วขับไปเติมอีกปั๊มนึง เติมได้มาอีกราว 350 บ. แต่ขึ้นช้ามากๆ ขึ้นทีละบาท สองบาท เขย่าแล้ว เขย่าอีก

เมื่อก่อนไม่เป็น แต่หลังจากที่ไป บุรีรัมย์กลับมา อาการไม่ดีเลยครับ

Roll Eyes

อัพเดตอาการหน่อยครับ วันนี้ใช้จนหมดไปอีกถังนึง เหลือเม็ดสีแดง วิ่งได้ราว 320 กม. ยังไม่ตัดเป็นน้ำมัน ก็เลี้ยวเข้าปั๊มแก๊สปั๊มเดิมที่เติมประจำ

เติมตอนประมาณ 5 ทุ่มได้ เติมอยู่คันเดียวด้วยตอนนั้น อัดด้วย เขย่าด้วย ได้มา 50 ลิตร ถังรถผม 72 ลิตร Donut วาล์วนอก ER จากหงษ์ทอง

ผมว่าปกติละ เพราะรถผมจะมีอัตราสิ้นเปลืองราว 2-2.2 บ./กม.

สรุปอาการน่าจะเป็นที่อากาศร้อน ประกอบกับวิ่งมาไกลๆ แล้วเติมก๊าซตอนที่ปั๊มมีแรงดันน้อยด้วย เดี๋ยวถังหน้าลองดูอีกที เอาเป็นเติมตอนร้อนๆดูอาการเติมไม่เข้าซ้ำอีกทีครับ

วันไหนฝนตกป๋าไปลองเติมดูครับ ได้เยอะจนตกใจ
giff
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 11:47:18 pm »

Roll Eyes

เอ่อ ตอนนี้ผมก็สงสัยอยู่ครับ วันนี้วิ่งจนแก๊สเกือบหมด เกจโชว์เม็ดสีแดงเม็ดสุดท้าย

แล้วผมก็เข้าปั๊มเติมแก๊ส ปกติจะเติมได้ราวๆ 500 กว่าๆ ถึง 600 บ.

แต่วันนี้เติมได้แค่ 400 บ. ถ้วน อัดแล้วอัดอีก ไม่เข้าแล้ว เขย่าแล้วเขย่าอีก ก็ไม่เข้า งงเหมือนกันครับ ปั๊มนี้ก็ใหม่ และผมก็เติมประจำ ปั๊มนี้แรงดันดี สตาร์ทรถ เกจแก๊สโชว์ 2 เม็ด

ผมก็เลยขับไปจอดเดินเล่นที่ห้างซักพัก แล้วขับไปเติมอีกปั๊มนึง เติมได้มาอีกราว 350 บ. แต่ขึ้นช้ามากๆ ขึ้นทีละบาท สองบาท เขย่าแล้ว เขย่าอีก

เมื่อก่อนไม่เป็น แต่หลังจากที่ไป บุรีรัมย์กลับมา อาการไม่ดีเลยครับ

Roll Eyes

อัพเดตอาการหน่อยครับ วันนี้ใช้จนหมดไปอีกถังนึง เหลือเม็ดสีแดง วิ่งได้ราว 320 กม. ยังไม่ตัดเป็นน้ำมัน ก็เลี้ยวเข้าปั๊มแก๊สปั๊มเดิมที่เติมประจำ

เติมตอนประมาณ 5 ทุ่มได้ เติมอยู่คันเดียวด้วยตอนนั้น อัดด้วย เขย่าด้วย ได้มา 50 ลิตร ถังรถผม 72 ลิตร Donut วาล์วนอก ER จากหงษ์ทอง

ผมว่าปกติละ เพราะรถผมจะมีอัตราสิ้นเปลืองราว 2-2.2 บ./กม.

สรุปอาการน่าจะเป็นที่อากาศร้อน ประกอบกับวิ่งมาไกลๆ แล้วเติมก๊าซตอนที่ปั๊มมีแรงดันน้อยด้วย เดี๋ยวถังหน้าลองดูอีกที เอาเป็นเติมตอนร้อนๆดูอาการเติมไม่เข้าซ้ำอีกทีครับ
ยอดเยี่ยม

i d  3781
giff
Newbie
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 12:34:11 pm »

ล่าสุดเปลี่ยน มัลติวาวล์ของใหม่รวมทั้งหมด 3 ตัวแล้วยังไม่หายเลยครับ ติดตั้งที่ ศูนย์ versus เลยครับ  ตอนนี้ลองปรับถังให้หายเอียงช่วย และดัดขาลูกลอยนิดนึง ก็ยังเติม ประมาณ 400 ประมาณ 30 ลิตรอยู่เลย และขึ้นช้ามากๆๆๆ

i d  3781
mrversus
Newbie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 04:00:47 pm »

สาธุ สาเหตุดังกล่าว ถ้าไม่ได้มาจากมัลติวาล์วชำรุด

ผมคิดว่าตรงหัวเติมแก๊สนะครับ อาจจะชำรุดได้

แต่อย่างไรก็สามารถเข้ามาทำการตรวจเช็คได้ที่ศูนย์บริการ Versus ทั้ง 6 สาขาทั่วกรุงเทพฯ

หรือ ตัวแทนติดตั้งทั่วประเทศได้นะครับ จะได้ให้ช่างหาสาเหตุที่แท้จริงและทำการแก้ไขให้นะครับผม
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์