Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคแล้วท้ายย้วยซ้ายข้างเดียว พารถเป๋ไปเลย แก้ยังไง กูรูท่านใดมีคำแนะนำบ้างครับ  (อ่าน 2397 ครั้ง)
Boyz_best
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 03:59:07 pm »

รบกวนด้วยครับ
เกิดเหตุจาก ขับที่ความเร็ว ประมาณ 120+  แล้วเบรคกระทันหัน
ปรากฏว่า ตอนเบรค มีความรู้สึกว่าท้ายรถด้านซ้าย (ฝั่งคนนั่ง) ยวบลงอย่างน่าตกใจ พร้อมกับรถปัดเซไปทางขวา
ด้วยช่วงล่างเดิมทั้งหมด ทั้งโชคและสปริง เกือบทำลงคูไปแล้ว  อันตรายสุดๆ
เลยเข้าศูนย์ ไปลองกับช่าง อาการเหมือนเดิม ช่างสันนิษฐาน ว่าเบรคหน้าจับไม่เท่ากัน ก็แก้ไขกันไป

ปรากฏออกมายังท้ายยวบด้านซ้ายเหมือนเดิม แต่รถไม่เป๋ไปขวา กลับไปศูนย์อีก ช่างบอกน่าจะมีปัญหาที่โช๊คคู่หน้าด้วย
น่าจะต้องเปลี่ยน คู่หน้าใหม่ แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนครับเนื่องจาก มีของข้างเดียวต้องรอ

ซึ่งผมกำลังกังวลว่าหากเปลี่ยนโชค แล้วไม่หาย จะทำไงดี และสาเหตุมันน่าจะมาจากไหน

ป๋า ๆ ท่านใดเคยเจอแบบนี้บ้างครับ หรือคล้ายๆอย่างนี้บ้างครับ และท่านมีวิธีแก้อย่างไรครับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณป๋าๆ ทั้งหลายที่เข้ามาอ่าน และป๋าๆ ที่เข้ามาแนะนำไว้ก่อนเลยครับ

ขอบคุณครับ
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 04:31:05 pm »

อย่างแรกเบรคหลังน่าจะจับไม่เท่ากัน. แล้วตามด้วยเบรกหน้าเพราะจะ่ทงานหนักอยู่ข้างเดียวดังนั้นถอดล้างเช็คหลังก่อนแล้วก็เบรคหน้าสุดท้ายโช็คครับ ำ

Boyz_best
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 05:15:26 pm »

อย่างแรกเบรคหลังน่าจะจับไม่เท่ากัน. แล้วตามด้วยเบรกหน้าเพราะจะ่ทงานหนักอยู่ข้างเดียวดังนั้นถอดล้างเช็คหลังก่อนแล้วก็เบรคหน้าสุดท้ายโช็คครับ ำ

ครับ ขอบคุณครับ ป๋า azure_abb

เช็คเบรคหลังปกติ เบรคหน้าล้างบวกเปลี่ยนผ้าดิสเบรค 1 คู่แล้วครับ
เหลือเปลี่ยนโช๊คครับ ยังไม่ได้ทำ

อาการทุเลาลงอย่างที่ตั้งกระทู้ตอนต้น

หากเปลี่ยนโช๊คแล้วจะมารายงานอีกทีครับ

ขอบคุณครับ
Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 06:09:53 pm »

ผมว่าโช้คหลังน่าจะเสียครับ ช่างศูนย์ไม่ได้ถอดโช้คออกมาเช็คเหรอ
น่าจะถอดมากดเช็คการยืด -ยุบดูก่อนนะครับ Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2014, 06:13:53 pm โดย Rin Diesel & Gasoline 4WD » บันทึกการเข้า
@ เอ เด็กเมืองชล2.4 @ PajeroSport No.2522
Jr. Member
**

like: 44

เด็กเมืองชล E85 TAP ATD E27AIY

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 06:16:08 pm »

อยู่แถวชลบุรีไหม ว่างมาเมืองชลอยากลองแก้จัง

2.4 LPG BSM K&N Emu Sport กล่ององศาจุดระเบิด
รับติดตั้ง(TAP) ของATDโซนชลบุรี
Boyz_best
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:02:34 pm »

อยู่แถวชลบุรีไหม ว่างมาเมืองชลอยากลองแก้จัง

ขอบคุณครับ

แต่ผมอยู่ไกล อยู่ใต้ครับป๋า จ.ตรัง ครับ
ถ้ามีคำแนะนำ จะลองทำตามครับ
ชื่นใจจัง มีหลายท่านดู+ช่วยวิเคราะห์เพื่อหาสาเหตุ
ต้องยอมรับว่าผมค่อนข้างอ่อนในการปรับแต่ง
หากมีคำแนะนำก็ขอขอบคุณมากๆครับ
ป๋าตู่
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:35:02 pm »

รถผมล้อเดิมๆ ขับถนนสายรังสิตนครนายก เจอฝนแรกที่ตกหนัก ถนนลื่น ขับแค่ 80เบรคแล้วเป๋ท้ายปัด มีอาการเหินน้ำ บังคับรถไม่ได้เกือบไปชนคันหน้า ต้องค่อยคาน วันน้ันมีอุบัติบนถนนสายนั้นหลายราย

ID:3886 2.5 GT ช่วงล่าง Ozy Westcoast Monotube + สปริง Dobinson
Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:43:33 pm »

แก้ไขหายเป็นปกติหรือยังครับ
ช่วยอัพเดท เพื่อเป็นความรู้ให้ท่านอื่นๆด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์