Languages
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติด ดิจิตอลทีวี ดูชิวๆ ในรถ  (อ่าน 74214 ครั้ง)
Wut 4517
ค้นหาตัวเองให้เจอ!
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 06:24:59 am »

สรุปครับ
1. สายไฟด้านที่ต่อเข้าขาที่1 ของ IC นำไปต่อไฟบวก 12V.(+12V)จากรถครับ โดยการต้องผ่านสวิตซ์ครับ
ถ้าไม่ผ่านสวิตซ์กล่องรับจะทำงานตลอดเวลา อาจทำให้กล่องรับเสียหายงายได้ครับ ให้ต่อผ่านสายวิทยุ alpine เลยก็ได้ครับต่อพ่วงเข้าสาย สีฟ้า/ขาว (Remote)
ส่วนไฟลบ(-)ก็ต่อพ่วงสีดำวิทยุได้ alpine ได้เลยครับ.
( ถาม...ทำไมต้องต่อสาย สีฟ้า/ขาว Remote ครับ. ตอบ...เพราะสาย  สีฟ้า/ขาว Remote จ่ายไฟ 12V เวลาเปิดวิทยุครับจะไม่จ่ายไฟตลอดเวลาถ้าไม่เปิดวิทยุ)
2.สายด้านที่มีแจ็คต่อเข้ากล่องรับจะดูอย่างไรครับว่าสายใหนเป็นสายบวก(+) ตอบ..ให้เราดูที่สายครับ ถ้าสายใหนที่เขียนตัวหนังสื่อหรือสัญลักษณ์ -+ อะไรก็ได้ แสดงว่า
นั้นคือสายไฟบวก(+) ให้เรานำไปต่อ IC ขาที่3 ครับ. (ต่อตามนี้ไฟแจ็คก็จะออกมาตรงครับ หรือต่อเสร็จไช้มิเตอร์วัดดูก่อนก็ได้ครับ ไฟบวกต้องอยู่ในแจ็ค)

butterfly
Go go go
Newbie
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 08:22:19 am »

ดีเลยครับปีา wut ใช้ IC ไปเลย ที่จริงถ้าเก็บเอาไว้ในกล่องเลยก็ได้นะครับแล้วต่อสายออกมา ต่อกับสวิทย์เข้า 12 v. เลยก็เรียบร้อยดีครับ

สายลมหนาวพัดโบกโบย
butterfly
Go go go
Newbie
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 08:24:15 am »

ส่วนใครชอบเอาแบบสะดวกก็ใช้ usb chigaret ก้ได้ครับเอาละมาเริ่มต่อกันดีกว่า

butterfly
Go go go
Newbie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 08:29:05 am »

เรื่องเดินสายอากาศภายนอกผมร้อยสายลงเสา A มาที่กล่องใส่ของครับ เวลาแก้ไขอะไรจะสดวกดี ผมขอข้ามการเดินสายนะครับ

butterfly
Go go go
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 08:56:34 am »

ในส่วนของกล่องทีวีดิจิตอล ขนาดแค่เท่าฝ่ามือเองครับ เราจะมาทำ remote เอาไว้ข้างนอกก่อนนะครับ
1.เปิดกล่องทีวีออกมา แล้วมองไปที่ช่อง remote ครับ เราจะเห็นตัวรับสัญญาณ ยืนจังก้าอยู่ บัดกรีมันออกครับมี 3 ขา จำว่ามันหันหน้าออกนะครับ
หน้าตามันเหมือนดังภาพ ครับ
2. หาสายไฟมาต่อตามจุดที่บีดกรีออกมาครับ สายสีอะไรบัดกรีเข้าเข้าจุดไหน จดไว้ครับ ความยาวสายแล้วแต่ว่าเราต้องการจะนำไปติดตั้งจุดไหนของรถครับ ตามสะดวก
3. ปลายอีกด้านของสายไฟก็บัดกรี เข้ากับ ตัวรับสัญญาณที่เราถอดออกมา ดูสายสีอะไรเข้าให้ถูกขาที่เราจดไว้ครับ หันหน้าตัวรับสัญยาณออกเหมือนตอนที่เราถอด  ปกติผมชอบเอาสาย usb ที่ใช้ชาร์ทมือถือ หรือ ต่อกล้องมาตัดครับ มีเหลือเยอะจริงๆ ไม่ค่อยได้ใช้ และสายมันก็แยกสีไว้ให้ด้วย
4.  ลอดสายออกมาทางช่อง remote ครับ มันถอดหน้ากากออกได้ หรือใครจะเจาะกล่องลอดออกมาก็ได้ครับ ผมลอดออกมาแล้วเอาเทปใสปิดไว้แทนครับ

butterfly
Go go go
Newbie
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 08:58:19 am »

ตามภาพ

butterfly
Go go go
Newbie
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 09:26:25 am »

ตะกี้พิมพ์ตั้งนาน หลุดสะก่อน เอาสั้นๆก่อนนะครับ ผบ เรียกละต้องไปธุระ
1.ตัดสาย usb
2.ตัดสายไฟ supply ที่มาจากกล่อง หรือซื้อ jack ที่เหมือนกันมาเอง
3.ต่อเข้ากันโดย usb สายสีแดงเข้าตรงกลาง jack (รู) สายสีดำ เข้าขอลข้าง jack (ใช้มิเตอวัดดูครับ )
ไปก่อนครับ ผบ โวยวายใหญ่ละ
-

pon306
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 11:16:36 am »

สวดยอดมากคับป๋าช good

DI3388  line ID pon306
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 07:13:53 pm »

ขออนุญาติ

เด๋วไปหาซื้อก่อน  good

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
butterfly
Go go go
Newbie
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 07:28:06 pm »

ตอนนี้ใช้งานได้ดีครับ ขับเร็วประมาณ 80 ยังดูได้แต่ที่ดูไม่ได้บางจุดเพราะสันยานยังไม่ทั่วถึงมากกว่า ช่วงหลังสันยายดีขึ้นมาก จากจุดที่ไม่ได้ ตอนนี้ดูได้แล้ว ช่วงออกอากาศจริงน่าจะดีกว่านี้  แต่ตอนนี้ต้องแก้ไฟกระชากตอนสตาร์ทรถก่อนครับ ทำให้เครื่องรีเซทใหม่ ผมเลยจะติดสวิท ปิดเปิด ใครมีไอเดียดีๆหรือมีอุปกรณ์ป้องกันช่วยแนะนำด้วยครับ

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 07:59:56 pm »

ตอนนี้ใช้งานได้ดีครับ ขับเร็วประมาณ 80 ยังดูได้แต่ที่ดูไม่ได้บางจุดเพราะสันยานยังไม่ทั่วถึงมากกว่า ช่วงหลังสันยายดีขึ้นมาก จากจุดที่ไม่ได้ ตอนนี้ดูได้แล้ว ช่วงออกอากาศจริงน่าจะดีกว่านี้  แต่ตอนนี้ต้องแก้ไฟกระชากตอนสตาร์ทรถก่อนครับ ทำให้เครื่องรีเซทใหม่ ผมเลยจะติดสวิท ปิดเปิด ใครมีไอเดียดีๆหรือมีอุปกรณ์ป้องกันช่วยแนะนำด้วยครับ
สวิตซ์เป็นสิ่งจำเป็นของอุปกรณ์ไฟฟ้าในรถ เสียเวลาทำเพิ่มหน่อยสบายใจกว่าครับ ถ้าให้ดีน่าจะ...
1.เดินไฟเมนจากแบตเส้นโตๆผ่านฟิวส์ เข้ารีเลย์
2.ต่อไฟจาก acc ผ่านสวิตซ์ ไปควบคุมการทำงานของรีเลย์
3.จากนั้นค่อยแท็บไฟจากรีเลย์ไปเข้าฟิวส์เล็กๆอีกครั้งเพื่อต่อไปยังของเล่นต่างๆที่จะทำเพิ่ม
4.ทำตามข้อ3. ไปให้ครบทุกอุปกรณ์ที่จะทำเพิ่ม
5.ปิด/เปิดทุกอย่างที่ทำเพิ่มผ่านสวิตซ์ตัวเดียว

ที่ป๋า butterfly บอก ไฟกระชากแล้วกล่องรีเซ็ต นี่หมายถึงต้ิงสแกนช่องใหม่เลยเหรอครับ 
ยังไงคงต้องปิดสวิตซ์ก่อนสตาร์ททุกครั้ง ปลอดภัยที่สุด 

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
butterfly
Go go go
Newbie
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 08:24:49 pm »

ไม่ใช่ครับป๊า supreme แค่เครื่องเริ่มเหทือนเปิดเครื่ิงใหม่ครับ แต่ใช้งานได้ปกติครับ

savingintrend
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 04:35:13 am »

ผมเพิ่งอัพเดตเรื่องเสาสัญญาณแบบปีกนกที่เอาไว้ติดภายในแทนตัวเสาแม่เหล็กเดิมที่เอามาใช้ภายนอกเพื่อแก้ปัญหาเวลาฝนตก ปัญหาการยืดของแม่เหล็กที่ถ้าไม่แน่นพออาจจทำความเสียหายแก่รถได้ หรือ แม้กระทั่งคนที่ไม่หวังดีกับเสาของเราจากภายนอก

http://savingintrend.com/2014/02/diy-easy-digital-tv-in-car/
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 09:47:52 am »

like like

สุดยอดครับป๋า

ป๋าครับ ผมสรุปตามนี้ ถูกต้องไมครับ
1.เครื่องรับสัญญาณ TV Digital
2.เสาอากาศ
3.ระบบไฟเลี้ยง
4.สายสัญญาณต่อหลัง G9

มีอีก 1 คำถามพิเศษครับ ว่าเราต้องเสียบริการรายเดือนอะไรอีกหรือเปล่าครับ
แบบว่าค่าอินเตอร์เน๊ท อะไรแบบนี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 09:54:30 am โดย Cherdkiet » บันทึกการเข้า
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 10:08:08 am »

ขออนุญาติ

like like
มีอีก 1 คำถามพิเศษครับ ว่าเราต้องเสียบริการรายเดือนอะไรอีกหรือเปล่าครับ
แบบว่าค่าอินเตอร์เน๊ท อะไรแบบนี้นะครับ

ผมขอตอบ...  ไม่เสียตังแล้ว เป็นสัญญาณช่องฟรีทีวีคับ

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์