Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเบรค ABS โชว์มันเป็นอะไรครับป๋าชั่วตอบหน่อย  (อ่าน 8898 ครั้ง)
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 07:55:00 am »

ขอแชประสบการณ์ของผม
ไฟแสดง ABS ติดหลังจากเหยียบเบรค 2-3 ครั้ง แล้วจอดดับเครื่องเช้ามาติดเครื่องใหม่  ไฟ ABS ไม่แสดง แต่พอเหยียบเบรค 2-3 ครั้ง ก็ติดเหมือนเดิม

ปัญหาที่พบเจอ คือ ได้เปลี่ยนไฟท้ายมาเป็นแบบ LED ใส่ได้ประมาณ 3 เดือน เกิดการ leak ของไฟ LED ครับ
                          ไฟเบรคท้าย  LED ทำงานปกติทุกอย่างไม่มีติดค้างใดๆๆ เหยียบเบรคติด ปล่อยดับ
                          แต่มีการแสไหลผ่านวงจรไปที่ชุด  Control ABS ว่ามีการเหยียบเบรคตลอดเวลา ทำให้ระบบควบคุมปลดระบบ ABS ออกครับ

แก้ไขโดยทำการเปลี่ยนไฟท้ายมาเป็นของเดิมที่มากับรถ หายครับ ไม่มีปัญหาใดๆๆ
ฝากแจ้งท่านที่เปลี่ยนไฟท้ายมาระวังด้วยครับ

ส่วนไฟท้าย  LED ที่ซื้อมาเครมไม่ได้ เขาแจ้งว่าทำงานได้ตามปกติ ไม่เสีย

อยากบอกว่ามีวิธีครับทิ้งไฟไปยัง เพราะรถผม LED ล้วนๆ ไฟหรี่ยันเบรค มันมีวิธีแก้ครับ pm มา Ok..

TON_SIN
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 11:15:04 am »

ยังเก็บไว้ในกล่องเดิมที่ซื้อมา 2 ปีแล้ว เพราะตอนได้รถมาก็เปลี่ยนเป็น LED ทั้งคันเหมือนกันครับ
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 12:41:06 pm »

ยังเก็บไว้ในกล่องเดิมที่ซื้อมา 2 ปีแล้ว เพราะตอนได้รถมาก็เปลี่ยนเป็น LED ทั้งคันเหมือนกันครับ

อันนี้ครับของผมและวิธีแก้
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=19566.15

ลองอ่านดู  Ok..

TON_SIN
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 06:22:25 pm »

ขอบคุณครับ
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 06:26:40 pm »

ขอบคุณครับ

Ok.. Ok..

xenogear
Full Member

like: 18

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 04:21:30 pm »

วันนี้เพิ่งเจอมาหมาดๆ เลยครับ ผม 2.4 GLS ขับมาจะ 3 ปีแล้วครับ เมื่อเช้าขับรถพาลูกไปหาหมอ บิดกุญแจจะสตาร์ทรถ ไฟ ABS ก็ติดไม่ยอมดับ ขับไปสักพัก อยู่ดีๆ ไฟ ABS มันก็ดับ แล้วมันก็ติด ก็เลยเอาเข้าศูนย์ พอไปถึงศูนย์ พนักงานบอกว่าขอเป็นพรุ่งนี้เช้า ตอนนี้มีเคสเดียวกับพี่อยู่ 3 คัน ไฟ ABS โชว์เหมือนกัน  อืม....พรุ่งนี้ก็พรุ่งนี้
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 06:46:17 am »

ลองเช็คไฟท้ายก่อนไม๊ครับหลอดไฟเบรกน่าจะขาดหมด

xenogear
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 07:18:49 am »

ลองเช็คไฟท้ายก่อนไม๊ครับหลอดไฟเบรกน่าจะขาดหมด

วันนี้ไปส่งลูกตอนตี 5 มันโชว์เหมือนเมื่อวานครับ แต่ขับไปได้สักพัก (ก็ประมาณ 30 กิโล) แล้วก็หายไป ถึงที่หมายก็ดับเครื่อง พอสตาร์ทใหม่ก็โชว์ตอนบิดกุญแจแป๊บเดียวปกติ แล้วหลังจากนั้นก็ไม่โชว์อีกเลย จนมาถึงบ้านครับ งงเลยครับ ว่าแต่ว่ามันเกียวกับไฟเบรคด้วยเหรอครับ อันนี้ขอความรู้หน่อยครับ ผมสงสัยว่ามันเกี่ยวกันได้ไงครับ แล้วที่อยู่ดีๆ มันหายไปได้ไงเนี่ย (ยังไม่ได้เช็คไฟเบรคนะครับ) ทีเมื่อวานเป็นทั้งวันเลยอ่ะ งง
xenogear
Full Member

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 12:07:53 pm »

แจ้งผลเอารถเข้าศูนย์ครับ เมื่อสายๆ เอารถเข้าศูนย์ ช่างเช็คแล้วแจ้งว่าไฟสถานะ ABS ทำงานผิดพลาด ลบ code ให้แล้ว (หวังว่าจะเป็นแค่นั้นนะครับ) แล้วก็ขอบคุณป๋า azure_abb ที่แนะนำครับ ผมเช็คแล้วไม่มีไฟดวงเบรคใดขาดครับ  สาธุ สาธุ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์