Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเบรค ABS โชว์มันเป็นอะไรครับป๋าชั่วตอบหน่อย  (อ่าน 8914 ครั้ง)
theuglyman jack
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 04:22:05 pm »

ผมใช้เครื่อง2.4ติดแก๊สเรียบร้อย2-3วันมานี้ไฟเบรคABSโชว์บางครั้งก็ไมีโชว์ผมอยากทราบปัญหามันครับและวิธีแก้ไขขอให้ป๋าๆที่มีความรู้และประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วย สาธุ  สาธุ สาธุ

ยามจนก็ย่ำยียามมีก็อิจฉา
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 04:41:10 pm »

ลองก้มดูที่ล้อทั้ง4ว่ามีสายไฟชำรุดหรือป่าวอยู่ด้านในเป็นเล็กๆ

Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 04:45:20 pm »

ป๋าชั่วตอบหน่อย

ไม่กล้าตอบเลย
namotatsa
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 05:32:41 pm »

555 รู้สึกเหมือนกันเลย 
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 06:02:41 pm »

ขอบคุณครับป๋าสายไฟสีดำขนาดประมาณ1-2มิลใช่มั้ยครับผมมุดเข้าไปดูทั้ง4ล้อแล้วปกติครับไม่มีปัญหาอะไร ฮือๆๆ ฮือๆๆ

Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 06:40:42 pm »

555ขอโทษครับป๋าผมพิมพ์ผิด

555 รู้สึกเหมือนกันเลย 

darklordgap
Member ID 3120
Newbie
*

Darkblue GT 4wd

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:07:49 am »

ของผมเคยเป็นอาการคล้ายๆแบบป๋า ช่างที่ศูนย์ เสียบดู code มันโชว์ว่าเกิดจาก abs ที่ล้อไหน แล้วช่างก็ไล่สายดู ก็ปกติ เลยถอดเซ็นเซอร์ที่ล้อมาล้างเพราะมีสิ่งสกปรกไปติดอยู่ ไฟ abs ก็ไม่โชว์แล้วครับ ยอดเยี่ยม
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:39:33 am »

ของผมเคยเป็นอาการคล้ายๆแบบป๋า ช่างที่ศูนย์ เสียบดู code มันโชว์ว่าเกิดจาก abs ที่ล้อไหน แล้วช่างก็ไล่สายดู ก็ปกติ เลยถอดเซ็นเซอร์ที่ล้อมาล้างเพราะมีสิ่งสกปรกไปติดอยู่ ไฟ abs ก็ไม่โชว์แล้วครับ ยอดเยี่ยม
ถ้างั้นต้องเข้าศูนย์อย่างเดียวใช่มั้ยครับป๋า สาธุ สาธุ สาธุ

Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:26:16 pm »

ถ้าไม่รีบแก้ไขจะเป็นอันตรายมั้ยครับป๋า

Lapatrada
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 12:22:19 am »

ผมก็เป็น ขับอยู่ดีๆไฟโชว เช็คเซนเซอร์ 4ล้อ ปกติ
ตัดสินใจเข้าศุนย์ทนขับไป3วัน
นัดศูนย์ จะเข้าไปเซ็ค
พอขับไม่ถึงศูนย์เลย ไฟ ABS ดับเฉยเลยครับ 
งงเหมือนกัน อยู่ดีๆติด ๆดับๆ ครับ อ๋าย!!!!!

2.5 GLS 2WD MY13 น้ำตาลทอง
darklordgap
Member ID 3120
Newbie
*

Darkblue GT 4wd

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 10:24:47 am »

เข้าศูนย์เถอะครับ ลองบอกช่างให้ลองเสียบอ่าน code ที่กล่องดูครับ อาจจะเป็นเหมือนของผมก็ได้ ลองคุยกับช่างดูครับ
ถ้าไฟ ABS โชว์ ก็ยังเบรคได้เหมือนรถที่ไม่มีระบบ ABS ครับ
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 09:28:34 pm »

ผมก็เป็น ขับอยู่ดีๆไฟโชว เช็คเซนเซอร์ 4ล้อ ปกติ
พอขับไม่ถึงศูนย์เลย ไฟ ABS ดับเฉยเลยครับ 
งงเหมือนกัน อยู่ดีๆติด ๆดับๆ ครับ อ๋าย!!!!!
ผมก็ลาพักร้อนกะไปเช็ควันนี้เหมือนกันครับแต่ไฟมันหายไปแต่เมื่อวานวันนี้ไม่โชว์เลยงงมากๆเลยจะรอดูอาการมันอีกที u

pordtriton
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 02:09:13 pm »

ถ้าไม่รีบแก้ไขจะเป็นอันตรายมั้ยครับป๋า
ขออนุญาติตอบเพื่อเป็นข้อมูลของผู้ที่อาจจะประสบปัญหาลักษณะเดัยวกันนะครับ
ไฟABSขึ้นโชว์ ไม่ว้าจะมาจากสาเหตุผิดปกติอะไร ระบบเบรคยังคงใช้งานได้ตามปกติครับ สิ่งที่หายไปคือระบบป้องกันล้อล๊อคหรือABSเท่านั้นครับ คลายความกังวลได้
TON_SIN
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 02:51:17 pm »

ขอแชประสบการณ์ของผม
ไฟแสดง ABS ติดหลังจากเหยียบเบรค 2-3 ครั้ง แล้วจอดดับเครื่องเช้ามาติดเครื่องใหม่  ไฟ ABS ไม่แสดง แต่พอเหยียบเบรค 2-3 ครั้ง ก็ติดเหมือนเดิม

ปัญหาที่พบเจอ คือ ได้เปลี่ยนไฟท้ายมาเป็นแบบ LED ใส่ได้ประมาณ 3 เดือน เกิดการ leak ของไฟ LED ครับ
                          ไฟเบรคท้าย  LED ทำงานปกติทุกอย่างไม่มีติดค้างใดๆๆ เหยียบเบรคติด ปล่อยดับ
                          แต่มีการแสไหลผ่านวงจรไปที่ชุด  Control ABS ว่ามีการเหยียบเบรคตลอดเวลา ทำให้ระบบควบคุมปลดระบบ ABS ออกครับ

แก้ไขโดยทำการเปลี่ยนไฟท้ายมาเป็นของเดิมที่มากับรถ หายครับ ไม่มีปัญหาใดๆๆ
ฝากแจ้งท่านที่เปลี่ยนไฟท้ายมาระวังด้วยครับ

ส่วนไฟท้าย  LED ที่ซื้อมาเครมไม่ได้ เขาแจ้งว่าทำงานได้ตามปกติ ไม่เสีย
knowinglandfanc
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 06:55:54 am »

เพิ่มเติมครับ  พึ่งโดนกับตัวเองมาครับ ขับออกจากบ้านไม่เกิน5กิโล โชว์มาเด่นสง่า วิ่งไปไม่ดับ ลองดับเครื่องรอ แล้วติดใหม่ วิ่งได้1กิโล ดับ และก็ติดใหม่ เอารถเข้าศูนย์ ช่างเช็ค คือมีสิ่งสกปรก  ขัดๆล้างๆ หาย ครับ ต้องบอกก่อนว่าจุดนี้อยู่ที่ล้อคู่หน้าครับ มองไปที่ใต้รถจะเห็นเหมือนฟันเฟืองแถวๆด้านหลังดิส ตรงนั้นคือตัวเอบีเอสจะมีเซ็นเซอร์ ตรงนั้นจะสกปรก หาน้ำล้างเช็ดก็หายแล้วครับ

เมื่อเกิดมาแล้วเราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เราเลือกที่จะเป็นคนดีได้
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์