Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: :: กินลม ชมวิว(มินิ) @ ตะลุยบ่อดิน เขตหนองจอก กับ Concept ขับ 2(wd) ของถึง ก็ลุยได้ ::  (อ่าน 11337 ครั้ง)
GluaYz
Mod
Jr. Member
*

like: 28

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 05:34:00 pm »

เจอกันอีกแล้วนะครับ พี่ๆป๋าๆ   ชักจะถี่กันไปเรื่อยๆสะแล้ว เพิ่งจะส่งการบ้าน @ พุเตยไปไม่กี่วัน...    วันนี้ผมกลับมาอีกแล้ว 

ท้าวความนิดส์นึง  ทริปนี้(จะเรียกทริปได้ไม๊เนี่ย ไปกันสองคัน)  ผมแอบแว๊บไปสำรวจกับป๋าด้า  ก่อนที่จะขึ้นพุเตยกันราวๆ 1 สัปดาห์   
ความจริง ไอ้เจ้าบ่อดินเนี่ย ผมได้ดินชื่อเสียง เรียงนาม มานาน นม..  มากๆ   ว่าเป็นแหล่งรวมพลคนออฟโรด 4x4  รุ่นเล็กรุ่นใหญ่ จะลองรถ หรือ จะปิคนิค  ได้หมด
เรียกได้ว่าเป็น One Stop Service  จบๆในที่เดียวก็ว่าได้

เอาหล่ะ ผมจะบอกให้ทำไมถึงไปแค่ 2 คัน  เดี๋ยวจะหาว่าทำไมไม่ชวนกันบ้าง...   

ณ เช้าวันนึง ป๋าด้า ไลน์ มาหาผม ชักชวนแบบขำๆ ว่าไปบ่อดินกันไม๊..    กว่าผมจะลืมตาดูโลก(เมื่อคืนทำงานดึก) ก็ปาเข้าไป 11 โมง  พออ่านไลน์ปุ๊บ ก็ใช้วิจารนญาณ เพียงชั่วครู่ ราวๆ  2 วิ 12 เฟรม ตัดสินใจตอบตกลงทันที ! !!!! yes!! yes!! yes!!
และนั่นนนนน  ก็เป็นเหตุผลที่ทำให้ไม่ได้ชวนใครต่อใคร   ตัดสินใจไปเป็นหนูทดลองกัน 2 คัน    Cry Cry Cry Cry

ข้อมูลเบื้องต้น คือ มีแทรค  มีเนิน มีล่อง มีไลน์ ให้เลือก เล่น "เยอะ" มากๆ    เยอะจริงๆ ครับ  ผมกับป๋าด้า วิ่งวนเล่นกัน อยู่ราวๆ 3-4 ชม. เห็นจะได้   ช่วยกันดูไลน์ ขึ้นทีละคัน ผลัดกันลอง ผลัดกันวิ่ง สนุกดีครับ

ข้อมูลต่อมา คือ ผมกับป๋าด้า เป็น 4x4 ทั้งคู่ ป๋าด้า 3.2 ผม 2.5....   ยัด ออโต้ ดิฟล็อกทั้งคู่....  เอวัง ...   แล้วถ้าผมจะชวนป๋าๆท่านอื่นไปด้วย จะได้เหรอเนี่ย.....   

แต่.....      เนื่องจาก สมาชิกบ้านปาไทยแลนด์ ส่วนใหญ่ จะขับ2 เป็นส่วนมาก   ผมกับป๋าด้า จึงตกลงกันว่า " เรา จะไม่ใช้เกียร์ 4wd เลย "  เพื่ออยากลองสมรรถนะ ของขับ2 ว่า " สามารถผ่านพ้นอุปรรคเหล่านี้ ได้สักแค่ไหน " 
                ถ้าเอาภาษาบ้านๆก็ เอ็งจะไปได้สักกี่น้ำกันเชียว..... 

เอาหล่ะครับ เมื่อมีโจทย์แบบนี้ แค่คิดก็สนุกแล้วครับ  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy      สนามขับ4  รถขับ4 แต่ให้ใช้แค่ ขับ2   Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy 

ลองไปรับชม VDO กันก่อนครับ  ( ปล. มีแค่ช่วงแรกที่ยัด 4wd ลุยโคลน นอกนั้น 2wd ล้วนๆ ครับ )

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=tVwpttmCiJk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=tVwpttmCiJk</a>

หากท่านได้รับชมเป็นที่เรียบร้อยแล้ว...    ท่านจะเห็นว่า ขับ2 สามารถขึ้น "ได้"    เป็นอย่างไรครับ  ผิดคาดกันไปตามๆกัน  แม้บางช่วงจะได้ ออโต้ดิฟล็อกเข้ามาช่วยฉุดลากบ้าง   แต่ " บางช่วง 2wd เดิมๆ ขึ้นเพียวๆ พริ้มๆ เลยครับ"  ขอแค่จังหวะ และไลน์ ดีๆ

เมื่อผลลัพธ์ออกมาเช่นนี้แล้ว ผมก็สบายใจ ที่จะกล้าขวนป๋าๆ ไปขับรถเล่น ณ บ่อดินกัน   ใครมี 4wd  ก็สนุกเลยครับ   ใครมี 2wd ก็ไม่ต้องกลัวหรือหากกังวลใจ จะลองหา Limited slip มาใส่กันไว้ ก็จะสนุกยิ่งขึ้น ราคามือ2 ราวๆ 5-6 พันบาทเท่านั้น
สามารถยกใส่ได้เลย นับว่าเป็นทางเลือกที่คุ้มค่า สำหรับป๋าๆ ที่ยังใช้ระบบเฟืองท้ายเดิมๆครับ 

เอาหล่ะ...    ใครอยากไปบ่อดินกับผมและป๋าด้าบ้างครับ ? 

ModaR
Jr. Member
**

like: 12

กินลมชมวิว "ใจถึงก็ไปถึง"

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 05:52:00 pm »

ขอบคุณป๋ากล้วยคร้าบ ขอเชิญเพื่อนๆมาร่วมกินลมชมสิวกะพวกเราเยอะๆนะครับ รับรองสนุก มีแต่มิตรภาพกะความจริงใจ อยากให้สมาชิกปาไทยแลนด์ขับปากันอย่างสนุก 

LN60
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 08:15:12 pm »

ถ้ามีเวลาว่างตรงกัน อยากไปด้วยครับ red heart

2.4GT4x2 #ID:2548
Boss นิลกาญจน์
Jr. Member
**

like: 16

ปาเก็บตะวัน

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:11:50 pm »

... อุต๊ะ ม่ายยยนะ แม่รู้แม่ตีตายเลย 
Iyaa Diesel
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 10:15:04 pm »

สวดยอดไปเลยอ่ะ แอบมาฟิตเน็ต กันอยู่นี้เอง
 like like like like like like
 good good good good ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 05:35:00 am »

เจ๋งมากครับป๋ากล้วย ป๋าด้า ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
ModaR
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 12:26:44 pm »

ขอบคุณครับ เอามาให้เพื่อนๆดู คร้งหน้าจะได้ไปด้วยกันครับ

Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 04:52:19 pm »

ใจไม่ถึงขอตามดูนะ   

Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 04:57:02 pm »

ใจไม่ถึงขอตามดูนะ   
ไปได้ป๋าลุ้น ผม2.4 ยังได้เลย

ModaR
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 07:42:06 pm »

2.4ตัวลุยเลยครับคันนี้

tepanan_not
ID 3630
Mod
Jr. Member
*

like: 22

PJS V.6 Donmuang

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 08:35:13 pm »

ตอนลุยผมไม่ค่อยกังวนเท่าไหร่...หนักใจตอนล้างมากกว่า  ทนไม่ได้

ไม่มีใครจนเกินกว่าจะให้คนอื่นได้
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 08:51:30 pm »

ตอนลุยผมไม่ค่อยกังวนเท่าไหร่...หนักใจตอนล้างมากกว่า  ทนไม่ได้

อันนี้แหละที่ใจไม่ถึง เห็นโคลนกระจายยยยเลย  ฮ่าๆๆๆ

Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 09:04:05 pm »

like like like
ครบทุกรสชาดครับ สำหรับที่นี่ เสาร์อาทิตย์ใครว่าง
ลองขับเข้าไปชมบรรยากาศ ชมรถ4wd หลากหลายรุ่นมาลองกัน
คิดถึง เมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ไปบ่อยมาก ถึงขนาดกางเต๊นท์นอนริมบ่อกันทีเดียว
pajero311
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 08:54:34 am »

Cheesy scaredรอผมเปลี่ยนโช๊ค กับยางก่อนนะ

สมาชิก กินลม ชมวิว  
   ใจถึง ก็ ไปถึง
tepanan_not
ID 3630
Mod
Jr. Member
*

like: 22

PJS V.6 Donmuang

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 06:47:45 pm »

ยิ่งเลอะยิ่งเยอะประสบการณ์....

ไม่มีใครจนเกินกว่าจะให้คนอื่นได้
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์