Languages
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังตามแผงประตูซ้ายขวา  (อ่าน 24453 ครั้ง)
Pa_Man No.0061
Hero Member

like: 23

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 11:08:49 am »

สายตรงนี้ใช่มั้ยครับป๋า  toysky   

ใช้ครับ ติดฟองนำ้ก่อนที่ประตูที่เป็นเหล็ก แล้วค่อยเอาสายสลิงและตัวเปิดประตูมาติดทับ ( ทดลองแล้ววันนี้ก็ยังเงียบอยู่ )

ขอบคุณคับ จะลองหุ้มดูครับ ผลเป็นไงจะมารายงานครับผม    สาธุ
tatchapong
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 03:24:47 pm »

สายตรงนี้ใช่มั้ยครับป๋า  toysky   

ใช้ครับ ติดฟองนำ้ก่อนที่ประตูที่เป็นเหล็ก แล้วค่อยเอาสายสลิงและตัวเปิดประตูมาติดทับ ( ทดลองแล้ววันนี้ก็ยังเงียบอยู่ )

ขอบคุณคับ จะลองหุ้มดูครับ ผลเป็นไงจะมารายงานครับผม    สาธุ

ถ่ายรูปมาดูด้วยนะครับป๋า
wisoot ID4214
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:45:31 pm »

จองแล้ว 2.4 ขาวมุข จะดังเหมือนเขาไหมน้อ สาธุ

ท่าวุ้ง ลพบุรี
tumsa
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 08:08:12 pm »

ผมก้อดังทั้ง 2ประตู เอาเข้าศูนย์ ก้อไม่หาย เรยถอดดูเอง เอาเทปดำไปพันตรงเหล็กประตูข้างใน บอกไม่ถูกว่าชิ้นส่วนนั้นเค้าเรียกว่าอะไร
ปรากฎว่าหายเป็นปิดทิ้งเรย 
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 11:00:17 pm »

ผมก้อดังทั้ง 2ประตู เอาเข้าศูนย์ ก้อไม่หาย เรยถอดดูเอง เอาเทปดำไปพันตรงเหล็กประตูข้างใน บอกไม่ถูกว่าชิ้นส่วนนั้นเค้าเรียกว่าอะไร

ประตูหลังเปล่าครับ เหล็กแบบไหนครับ

ผมถอดแผงประตู ถอดกันรอย ทำหลายอย่างละไม่หายครับ   ฮือๆๆ
jeab2510
Hero Member

like: 29

อยู่ระยองต้องรักระยอง

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 11:46:00 pm »

ประตูหลังเปล่าครับ เหล็กแบบไหนครับ

ผมถอดแผงประตู ถอดกันรอย ทำหลายอย่างละไม่หายครับ   ฮือๆๆ
ลองดูเสากลางครับถอดที่ครอบเข็มขัดและครอบเสากลาง(ทั้งซ้ายและขาว)มีสายไฟมันเคาะกับเหล็กอยู่แต่ดังไม่แรงตั้งใจฟังได้ยินใหรำคาญเหมือนกัน ลองดูครับ

มิตรภาพไร้พรหมแดน
นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
083-8467176 line:jeabjeab2510
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 01:12:04 pm »

ลองดูเสากลางครับถอดที่ครอบเข็มขัดและครอบเสากลาง(ทั้งซ้ายและขาว)มีสายไฟมันเคาะกับเหล็กอยู่แต่ดังไม่แรงตั้งใจฟังได้ยินใหรำคาญเหมือนกัน ลองดูครับ

ลองแล้วครับป๋า ลองถอดแล้ว ก็ยังดังครับ    ฮือๆๆ
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 10:25:24 am »

มาแจ้งผลการแก้ไขเสียงดังครับ หายแล้วครับ   u   แต่ไม่รู้จะดังอีกเปล่า  ฮือๆๆ เอาเข้าศูนย์มิตซูไทธาดาอยุธยา สายเอเซียครับ ช่างลองขับไปหลายรอบ

สุดท้ายลองเอาน้ำยาสเปร์ Pando ฉีดที่ขอบยางประตูเช็ดตามด้วยผ้าสะอาด ลองออกไปทดลองขับเงียบครับ เดาเอาน่าจะมาจากสาเหตุขอบยางประตูแข็ง

แล้วพอรถกระแทกมีทำให้กระทบกับตัวรถทำให้ดังครับ แต่ต้องลองใช้ไปก่อนว่าหายมั้ยครับ แล้วจะมารายงานผลครับ   

tassnai
Newbie
*

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 08:55:28 pm »

ของผมก็ดังเหมือนกันเปิดแผงข้างมาดูลองฟองน้ำก็ไม่หาย หาจนเซ็ง
มาเจอที่หลังปัญหาหญ้าปากคอกแท้ๆ
Scuff Plate ที่แถมมาให้กาวมันไม่แน่น หลุดด้านใดด้านหนึ่งเวลารถวิงสะเทือนนิดหน่อยก็มาตีกับขอบประตูด้านล่างดังแก๊ๆๆ จักการถอดทิ้งเลยเงียบสนิท Ok..
santi.vichien
Newbie
*

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 10:45:14 pm »

ของผมดังที่ประตูซ้ายกะขวาด้านหลังครับตั้งแต่ช่วง 5,000 โล เข้าศูนย์มาทุกที่ในระยองและไม่มีศูนย์ไหนแก้ปัญหาได้เลย จนมาเข้าที่ศูนย์พัทยา ช่างบอกว่าไม่ได้เป็นที่เสียงประตูหรอก
แต่เป็นที่ยางรองขอบประตูมันเสื่อมสภาพ หลังจากนั้นช่างก็ไปเอา WAXY ผสมกับน้ำแล้วมาเช็ดมาถูที่ยางขอบประตูโดยรอบทุกซอกหลืบของยาง ช่างบอกว่ารถจอดตากแดดมากๆพวกยางจะเสื่อมเร็วกว่าปกติ
การทำแบบนี่ทำให้ขอบยางนุ่มขื้น หลังจากที่ช่างเช็ด ขัด ถู ยางขอบประตูทั้งสี่บานแล้ว จึงทำการทดสอบโดยขับรถไปตามทางถนนขรุขระ โอ้ว...แม่เจ้า เสียงที่เคยดังหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
หลังจากนั้นก็กลับเข้ามาที่ศูนย์เพื่อมาสอบถามกับผู้จัดการศูนย์ว่าจะดำเนินการอย่างไรต่อไปดีกับเรื่องนี้ จะเคลมยางขอบประตูให้ได้รึไม่ เขาตอบหน้าตาเฉยเลยว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานและการดูแลรักษา ในเมื่อรู้วิธีการดูแลรักษาแล้ว ก็ให้ทำอย่างสม่ำเสมอ ผมก็ถามท่านผู้จัดการศูนย์ว่ายางขอบประตูผมเสื่อมแล้วเหรอ วิ่งได้ 5,000 โล แถมรถก็ออกมาแค่ไม่กี่เดือนเอง อีกอย่างผมจอดในที่ร่มมากกว่ากลางแดดด้วยซ้ำ
แต่ในขณะเดียวกันรถที่ประกอบเสร็จแล้วรอการ QC กระจายไปขายตามศูนย์ต่างๆนั้น รถจอดอยู่ลานกลางแจ้งตากแดดตากฝนตั้งแต่เช้าจนเย็นมาเป็นแรมเดือน กว่าจะมาถึงมือผม แล้วนี่มันเป็นความผิดผมใช่หรือไม่ ท่านผู้จัดการแกก็ว่าผมไม่ทราบหรอกว่ารถคุณเรื่องราวมาเป็นยังไง ให้ไปสอบถามเอาความกับทางศูนย์และเซลที่เราซื้อ แต่ทางเราไม่รับเคลมให้เพราะช่างค้นพบวิธีแก้ไขแล้ว แหม่....ดูเขาพูดเข้าสิครับ
สุดท้ายผมก็ต้องใช้วิธีที่ช่างแนะนำมาตลอดครับ เดือนละครั้ง ตอนนี้ 50,000 โลแล้วครับ เหลือ 2 อาทิตย์ครั้งแล้วครับ เฮ้อ...Mitsubishi Motors ควรจะต้องรับผิดชอบในเคสนี้ที่ขอบยางประตูเสื่อมไวผิดปกติหรือไม่ครับ
svichai
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 04:01:49 pm »

ของผมดังที่ประตูซ้ายกะขวาด้านหลังครับตั้งแต่ช่วง 5,000 โล เข้าศูนย์มาทุกที่ในระยองและไม่มีศูนย์ไหนแก้ปัญหาได้เลย จนมาเข้าที่ศูนย์พัทยา ช่างบอกว่าไม่ได้เป็นที่เสียงประตูหรอก
แต่เป็นที่ยางรองขอบประตูมันเสื่อมสภาพ หลังจากนั้นช่างก็ไปเอา WAXY ผสมกับน้ำแล้วมาเช็ดมาถูที่ยางขอบประตูโดยรอบทุกซอกหลืบของยาง ช่างบอกว่ารถจอดตากแดดมากๆพวกยางจะเสื่อมเร็วกว่าปกติ
การทำแบบนี่ทำให้ขอบยางนุ่มขื้น หลังจากที่ช่างเช็ด ขัด ถู ยางขอบประตูทั้งสี่บานแล้ว จึงทำการทดสอบโดยขับรถไปตามทางถนนขรุขระ โอ้ว...แม่เจ้า เสียงที่เคยดังหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
หลังจากนั้นก็กลับเข้ามาที่ศูนย์เพื่อมาสอบถามกับผู้จัดการศูนย์ว่าจะดำเนินการอย่างไรต่อไปดีกับเรื่องนี้ จะเคลมยางขอบประตูให้ได้รึไม่ เขาตอบหน้าตาเฉยเลยว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานและการดูแลรักษา ในเมื่อรู้วิธีการดูแลรักษาแล้ว ก็ให้ทำอย่างสม่ำเสมอ ผมก็ถามท่านผู้จัดการศูนย์ว่ายางขอบประตูผมเสื่อมแล้วเหรอ วิ่งได้ 5,000 โล แถมรถก็ออกมาแค่ไม่กี่เดือนเอง อีกอย่างผมจอดในที่ร่มมากกว่ากลางแดดด้วยซ้ำ
แต่ในขณะเดียวกันรถที่ประกอบเสร็จแล้วรอการ QC กระจายไปขายตามศูนย์ต่างๆนั้น รถจอดอยู่ลานกลางแจ้งตากแดดตากฝนตั้งแต่เช้าจนเย็นมาเป็นแรมเดือน กว่าจะมาถึงมือผม แล้วนี่มันเป็นความผิดผมใช่หรือไม่ ท่านผู้จัดการแกก็ว่าผมไม่ทราบหรอกว่ารถคุณเรื่องราวมาเป็นยังไง ให้ไปสอบถามเอาความกับทางศูนย์และเซลที่เราซื้อ แต่ทางเราไม่รับเคลมให้เพราะช่างค้นพบวิธีแก้ไขแล้ว แหม่....ดูเขาพูดเข้าสิครับ
สุดท้ายผมก็ต้องใช้วิธีที่ช่างแนะนำมาตลอดครับ เดือนละครั้ง ตอนนี้ 50,000 โลแล้วครับ เหลือ 2 อาทิตย์ครั้งแล้วครับ เฮ้อ...Mitsubishi Motors ควรจะต้องรับผิดชอบในเคสนี้ที่ขอบยางประตูเสื่อมไวผิดปกติหรือไม่ครับ

รบกวนช่วยถ่ายรูป WAXY ที่ใช้ และวิธีการทายางที่ขอบประตูได้หรือเปล่าครับ เพื่อเป็นความรู้ให้กับป๋าท่านอื่นๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
tatchapong
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 02:03:05 pm »

ลองดูครับ   ผมหายแล้ว

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=22190.0
LEKJALEK
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 07:29:41 pm »

เป็นเหมือนกันคับ

ซื้อรถแพง......กระเป๋าฉีก   ไม่มีความรู้เรื่องรถ....แต่มีความรู้ด้านกฎหมาย
ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องกฎหมาย  วางแผนทางภาษี  ตรวจสอบบัญชีและทำบัญชี
เล็ก 0840930030
NaZi
Newbie
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 05:10:03 pm »

เหมือนกันคับ รำคาญมากๆ
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 06:42:58 pm »

เคยมีคนบอกไว้เหมือนกันว่ามาจากยางขอบประตู เป็นรถ Honda เอาจารบีซิลิโคนทาเสียงก็เงียบไป เดียวคงต้องลองบ้าง ลองใช้ waxy  ทาดูครับ
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์