Languages
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวิทช์ระบบเซ็นทรัลล๊อคแบบใหม่  (อ่าน 32913 ครั้ง)
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:28:17 am »

ปัจจุบันต่อแบบของป๋าครับง่ายมาก ทุกอย่างทำงานได้ดีปกติ แต่ถ้าจะปลดล็อค ต้องกดล็อคก่อนค่อยกดปลดล็อคอีกที ไม่รู้ทำไม แต่ไม่ใช่ปัญหา ตอนนี้ต่อ2 ตัว ไว้ด้านคนขับตัว อีกตัวไว้ข้างที่จุดบุหรี่ เผื่อเราไม่อยู่ ผบ.จะได้เปิดง่าย
[/quote]

ถ้าป๋าต้องการที่จะกดสวิทช์ให้ปลดล็อคให้ทำงานทันทีโดยไม่ต้องกดล็อคก่อน  ต้องต่อพ่วงสายไฟสองเส้นจากหลังกล่องฟิวล์ที่ปลั๊กสีขาวครับลากไปที่สวิทช์  จะสะดวกกว่าเดิมครับเดี๋ยวจะลงรูปให้ดูตรับ ยอดเยี่ยม  

แก้ไข  เพิ่มเติมรูปครับ

การร้อยสายไฟจากภายในรถไปยังประตู ให้ดึงยางร้อยสายที่ตัวรถกับประตูออก แล้วร้อยสายจะง่ายขึ้นครับ
สายไฟทั้งสองเส้นที่ลากไปจากปลั๊กหลังกล่องฟิวล์ต่อเข้าสวิทช์ได้เลย  ส่วนสายไฟเดิมเอาออกแล้วพันปล่ยสายไว้ครับ
สายกราว์ใช้เส้นเดิมหรือจะต่อลากออกมาพร้อมกันเลยก็ได้

ส่วนสวิทช์ที่เพิ่มข้างที่จุดบุหรี่ก็ย้ายมาพ่วงสายที่ต่อจากกล่องหลังฟิวล์ครับ

คราวนี้เราก็จะได้ระบบเซ็นทรัลล็อคใหม่  ดังนี้
เมื่ออยู่ในรถระบบล็อคอยู่  
 1. ด้านคนขับสามารถดึงที่เปิดประตูได้โดยที่ประตูอื่นไม่ปลดล็อค  ส่านประตูอื่นๆต้องปลดล็อคที่ประตูก่อนถึงจะเปิดประตูได้  
 2. สวิทช์ที่เพิ่มสามารถปลดล็อคและล็อคได้ทั้ง 5 ประตูเช่นเดิม
 3. เมื่อประตูใดประตูหนึ่งมีคนปลดล็อคเปิดประตูลงไป เราสามารถกดสวิทช์ที่ติดตั้งเพิ่มล็อคได้ทันที
ข้อมูลทั้งหมดได้มาจากน้าเจษฎา เวปไทยไตรตันคลับ ครับ

การถอดปลั๊กที่กล่องฟิวล์ควรถอดขั้วลบแบตเตอรรี่ก่อนถอดปลั๊ก  กล่องฟิวล์จะมีน็อตยึดสองตัวด้านซ้ายและขวา
ส่วนปลั๊กด้านหลังใช้ไขขวงปลายแบนดันตรงกลางปลั๊กและดึงขึ้น (ปลั๊กสีเทาที่ปลายลูกศรสีแดงและปลั๊กสีขาวที่ปลายลูกศรสีเขียว ตามภาพที่ 1) lala ยอดเยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 05:24:03 am โดย wian » บันทึกการเข้า
สายยนต์ 4021
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 09:47:47 pm »

ปัจจุบันต่อแบบของป๋าครับง่ายมาก ทุกอย่างทำงานได้ดีปกติ แต่ถ้าจะปลดล็อค ต้องกดล็อคก่อนค่อยกดปลดล็อคอีกที ไม่รู้ทำไม แต่ไม่ใช่ปัญหา ตอนนี้ต่อ2 ตัว ไว้ด้านคนขับตัว อีกตัวไว้ข้างที่จุดบุหรี่ เผื่อเราไม่อยู่ ผบ.จะได้เปิดง่าย

ถ้าป๋าต้องการที่จะกดสวิทช์ให้ปลดล็อคให้ทำงานทันทีโดยไม่ต้องกดล็อคก่อน  ต้องต่อพ่วงสายไฟสองเส้นจากหลังกล่องฟิวล์ที่ปลั๊กสีขาวครับลากไปที่สวิทช์  จะสะดวกกว่าเดิมครับเดี๋ยวจะลงรูปให้ดูตรับ ยอดเยี่ยม  

แก้ไข  เพิ่มเติมรูปครับ

การร้อยสายไฟจากภายในรถไปยังประตู ให้ดึงยางร้อยสายที่ตัวรถกับประตูออก แล้วร้อยสายจะง่ายขึ้นครับ
สายไฟทั้งสองเส้นที่ลากไปจากปลั๊กหลังกล่องฟิวล์ต่อเข้าสวิทช์ได้เลย  ส่วนสายไฟเดิมเอาออกแล้วพันปล่ยสายไว้ครับ

ส่วนสวิทช์ที่เพิ่มข้างที่จุดบุหรี่ก็ย้ายมาพ่วงสายที่ต่อจากกล่องหลังฟิวล์ครับ

คราวนี้เราก็จะได้ระบบเซ็นทรัลล็อคใหม่  ดังนี้
เมื่ออยู่ในรถระบบล็อคอยู่  
 1. ด้านคนขับสามารถดึงที่เปิดประตูได้โดยที่ประตูอื่นไม่ปลดล็อค  ส่านประตูอื่นๆต้องปลดล็อคที่ประตูก่อนถึงจะเปิดประตูได้  
 2. สวิทช์ที่เพิ่มสามารถปลดล็อคและล็อคได้ทั้ง 5 ประตูเช่นเดิม
 3. เมื่อประตูใดประตูหนึ่งมีคนปลดล็อคเปิดประตูลงไป เราสามารถกดสวิทช์ที่ติดตั้งเพิ่มล็อคได้ทันที
ข้อมูลทั้งหมดได้มาจากน้าเจษฎา เวปไทยไตรตันคลับ ครับ

การถอดปลั๊กที่กล่องฟิวล์ควรถอดขั้วลบแบตเตอรรี่ก่อนถอดปลั๊ก  กล่องฟิวล์จะมีน็อตยึดสองตัวด้านซ้ายและขวา
ส่วนปลั๊กด้านหลังใช้ไขขวงปลายแบนดันตรงกลางปลั๊กและดึงขึ้น (ปลั๊กสีเทาที่ปลายลูกศรสีแดงและปลั๊กสีขาวที่ปลายลูกศรสีเขียว ตามภาพที่ 1) lala ยอดเยี่ยม

[/quote]
ขอบคุณมากครับป๋า จะไปแก้ไข ป๋าเล่าซะกระจ่างเลย คราวนี้สะดวกกว่าเดิมแน่ๆ
kumpon
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:01:42 pm »

หยุดไปนานทำไม่เสร็จสักที  Cheesy  ที่จริงไม่มีเวลารื้อรถมากกว่า   สอบถามหน่อยครับพักไปนานลืมๆแบบไป ต่อแบบข้างบนเวลากดรีโมทปิดประตูไฟกระพริบไหม
ขออีกคำถามผมรุ่น GLS เวลากดรีโมทปลดล็อคประตูหากเราไม่เปิดประตูสักพักจะล็อคเองถูกไหม แต่ถ้าเราเปิดประตูด้านคนขับระบบจะไม่ล็อค แต่ถ้าเปิดประตูอื่นที่ไม่ใช่ประตูคนขับ ระบบจะยังล็อคเองใช่ไหมครับ รถผมเป็นแบบนี้ไม่รู้คันอื่นเป็นเหมือนกันไหม ผมว่ามันแปลกๆน่ะ
wian
Jr. Member
**

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:54:01 pm »

หยุดไปนานทำไม่เสร็จสักที  Cheesy  ที่จริงไม่มีเวลารื้อรถมากกว่า   สอบถามหน่อยครับพักไปนานลืมๆแบบไป ต่อแบบข้างบนเวลากดรีโมทปิดประตูไฟกระพริบไหม
ขออีกคำถามผมรุ่น GLS เวลากดรีโมทปลดล็อคประตูหากเราไม่เปิดประตูสักพักจะล็อคเองถูกไหม แต่ถ้าเราเปิดประตูด้านคนขับระบบจะไม่ล็อค แต่ถ้าเปิดประตูอื่นที่ไม่ใช่ประตูคนขับ ระบบจะยังล็อคเองใช่ไหมครับ รถผมเป็นแบบนี้ไม่รู้คันอื่นเป็นเหมือนกันไหม ผมว่ามันแปลกๆน่ะ

สอบถามหน่อยครับพักไปนานลืมๆแบบไป ต่อแบบข้างบนเวลากดรีโมทปิดประตูไฟกระพริบไหม ตอบ ไม่กระพริบครับ
ขออีกคำถามผมรุ่น GLS เวลากดรีโมทปลดล็อคประตูหากเราไม่เปิดประตูสักพักจะล็อคเองถูกไหม ตอบ ไม่แน่ใจครับ ของผมรุ่น 2.5 GT 4WD เมื่อปลดล็อกแล้วไม่เปิดประตูสักพักจะล็อคเองครับ
แต่ถ้าเราเปิดประตูด้านคนขับระบบจะไม่ล็อค ตอบ ถูกต้องครับ  
 แต่ถ้าเปิดประตูอื่นที่ไม่ใช่ประตูคนขับ ระบบจะยังล็อคเองใช่ไหมครับ ตอบ  ไม่ล็อคครับ
 รถผมเป็นแบบนี้ไม่รู้คันอื่นเป็นเหมือนกันไหม ผมว่ามันแปลกๆน่ะ ตอบ อาจจะเป็นเพราะว่าชุดอัพเกรดกันขโมยครับ  

แก้ไขคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:03:48 pm โดย wian » บันทึกการเข้า
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 07:59:46 am »

ถ้าไฟไม่กระพริบยังใช้ไม่ได้เพราะผมติดกันขโมยแบบอัพเกรด จำเป็นต้องมีสัญญาณไฟและเซ็นทรัลล๊อคเข้ามาพร้อมกัน ระบบกันขโมยจึงจะสามารถทำงานได้

ส่วนตรงประตูที่ระบบสั่งล็อคเองเมื่อไม่ได้เปิดประตูน่าจะปรกติแต่ผมมีปัญหาตรงที่ตอนกดรีโมทเปิดประตูแล้วเปิดประตูอื่นที่ไม่ใช่ประตูคนขับ สักพักระบบจะสั่งล็อค ทำให้ระบบกันขโมยทำงาน พอไปเปิดประตูด้านคนขับ สัญญาณกันขโมยเลยดัง  ที่สงสัยคือทำไมเปิดประตูด้านอื่นที่ไม่ใช่ประตูคนขับระบบเซ็นทรัลล็อคน่าจะไม่สั่งล็อคแต่รถผมมันล็อค เลยไม่ค่อยแน่ใจว่าเหมือนรถคันอื่นไหม
 Sad
wian
Jr. Member
**

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:35:15 am »

ถ้าไฟไม่กระพริบยังใช้ไม่ได้เพราะผมติดกันขโมยแบบอัพเกรด จำเป็นต้องมีสัญญาณไฟและเซ็นทรัลล๊อคเข้ามาพร้อมกัน ระบบกันขโมยจึงจะสามารถทำงานได้

ส่วนตรงประตูที่ระบบสั่งล็อคเองเมื่อไม่ได้เปิดประตูน่าจะปรกติแต่ผมมีปัญหาตรงที่ตอนกดรีโมทเปิดประตูแล้วเปิดประตูอื่นที่ไม่ใช่ประตูคนขับ สักพักระบบจะสั่งล็อค ทำให้ระบบกันขโมยทำงาน พอไปเปิดประตูด้านคนขับ สัญญาณกันขโมยเลยดัง  ที่สงสัยคือทำไมเปิดประตูด้านอื่นที่ไม่ใช่ประตูคนขับระบบเซ็นทรัลล็อคน่าจะไม่สั่งล็อคแต่รถผมมันล็อค เลยไม่ค่อยแน่ใจว่าเหมือนรถคันอื่นไหม
 Sad

ขอผมไม่ได้ติดตั้งระบบกันขโมยเพิ่ม เมื่อปลดล็อคแล้วเปิดประตูอื่นทีไม่ใช่ประตูคนขับแล้วปิดระบบจะไม่สั่งล็อคครับ  น่าจะเกิดจากระบบกันขโมยที่ติดตั้งเพิ่มครับ
wian
Jr. Member
**

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 07:28:06 am »

ต่อไปโปรเจค  กดรีโมทปลดล็อค 1 ครั้ง เปิดประตูเฉพาะคนขับ  กดล็อค 2  ครั้ง เปิดทุกประตู 
เวปแรกต้องนำไปพัฒนาต่อยอดเอง
http://www.newcitythailand.com/bbs/thread-26683-20-2.html

ส่วนเวปนี้จะไปติดตั้งที่ชลบุรี 2,900 บาท ถ้าสั่งของไปติดตั้งเอง 2,500 บาท
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=47774&page=39

ลองศึกษาดูนะครับ เพื่อความสะดวกและความปลอดภัยครับ  lala lala lala
wian
Jr. Member
**

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 06:00:21 pm »

เปลี่ยนสวิทช์และตำแหน่งสวิทช์ใหม่  ช่องเดิมรอเบิกฝาเปิดจากศูนย์...

ส่วนกดรีโมท 1 ครั้งปลดล็อคประตูคนขับ  2 ครั้งเปิดประตูทุกบานอยู่ในขั้นพัฒนาวงจร (ผมเองไม่มีความรู้เรื่องอิเล็คโทรนิก  อาศัยน้าๆ Jessada ในเวปไทรทัน  และน้า Chaiman2 ในเวป นิวซิตี้ไทยแลนด์ช่วยพัฒนาครับ)

แก้ไข  ใสฝาปิดเรียบร้อยแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 05:49:31 pm โดย wian » บันทึกการเข้า
nutt59
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 09:41:09 am »

ขอเสนอการต่อวงจรอีกรูปแบบครับ ซึ่งจะไม่กระทบการทำงานเดิมของระบบ ทุกอย่างจะใช้ได้เหมือนเดิมครับ สงสัยอะไรถามได้ครับ
nutt59
Newbie
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 08:53:54 am »

ขออภัยครับลืมเตือน ผู้ที่ต่อสวิทช์central lock เพิ่มไม่ว่าจะรูปแบบใด ที่ไม่มีการออกแบบป้องกันการทำงานตอนที่ประตูด้านคนขับเปิด ห้ามกดสวิทช์ที่ต่อเพิ่ม lock ประตูในขณะที่ประตูด้านคนขับปิดไม่สนิด เพราะจะทำให้กลไกป้องกันการกดล๊อคด้านประตูคนขับเสียหายได้ครับ
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 10:00:37 pm »

เสร็จเรียบร้อยสักที่ ใช้งานได้อย่างสมบูรณ์ กับระบบอัพเกรดกันขโมย เหลือแค่หาสวิทช์มาใส่ก็จะได้สวิทช์ระบบเซ็นทรัลล๊อค สำหรับข้อดีของระบบนี้ลองอ่านที่ผมกล่าวมาข้างต้นก็แล้วกันครับ
นายสบาย
Jr. Member
**

like: 16

สัน สายสาม (ปา สป)

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 08:44:50 am »

เยี่ยมครับ  like like like
paje_E20NYA
Newbie
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 06:14:20 pm »

เสร็จเรียบร้อยสักที่ ใช้งานได้อย่างสมบูรณ์ กับระบบอัพเกรดกันขโมย เหลือแค่หาสวิทช์มาใส่ก็จะได้สวิทช์ระบบเซ็นทรัลล๊อค สำหรับข้อดีของระบบนี้ลองอ่านที่ผมกล่าวมาข้างต้นก็แล้วกันครับ
ฝากทำสัดตัวได้ไหม?ครับป๋า  ( โอนสตางค์ไปให้ )

ID No. 0449  (PJS 2011 4X4  4WD 178 HP)
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 06:41:32 pm »

ฝากทำสัดตัวได้ไหม?ครับป๋า  ( โอนสตางค์ไปให้ )
ได้สิครับ แต่ไม่รู้จะรอไหวไหม ดูวันที่เริ่มตั้งกระทู้ตั้งแต่หน้าแรกสิ ว่าผมใช้เวลาแค่ไหนป่านนี้เพิ่งเสร็จ   Cheesy     
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 06:22:49 pm »

แต่รุ่นที่ผมติดมา ไม่เจอปัญหานี้นะครับ
คือสามารถปิดล็อคจากภายใน และนั่งเล่นต่อได้สบายๆ โดยระบบกันขโมยไม่ทำงาน

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจ จขกท. ถูกไม ว่า บิดกุญแจปิดเครื่องยนต์ แล้วนั่งรออยู่ในรถ ล็อดเซ็นทรัลล็อค
แล้วไฟกันขโมยจะกระพริบ แล้วก็กลายเป็นว่าสัญญานกันขโมยทำงาน ทั้งๆ ที่ไม่ได้ล็อคด้วยรีโมท

ถ้าใช่ รุ่นที่ผมติดมาไม่มีปัญหานี้ครับ

ขออนุญาติมาแชร์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2014, 07:38:14 pm โดย Cherdkiet » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์