Languages
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวิทช์ระบบเซ็นทรัลล๊อคแบบใหม่  (อ่าน 32912 ครั้ง)
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:47:59 am »

เสียดายครับป๋าผมแดมป์ไปแล้ว  ถ้ายังจะทดลองทำดู   
หรือลองใช้รีเลย์ 5 ขา 2 คอนแท็ก ดูครับอาจจะใช้มากกว่าสองตัว  (รีเลย์ตามร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้่ราคาตัวละประมาณ 20-30 บาท  กินไฟน้อย)

kumpon
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 10:30:23 am »

หากจะใช้รีเลย์ก็ตามแบบนี้ครับ ใจจริงไม่อยากใช้ระบบไฟเลยมันค่อนข้างยุ่งยากและไม่ค่อยปลอดภัยด้วย  Sad
เป็นต้นแบบยังไม่ได้ทดสอบ ใครจะเอาไปทดสอบให้ก็ดีครับ
แบบวงจรนี้ไม่ได้ก็อปใครมานะครับ เพราะของเค้าก็ไม่เปิดให้ดูเลยก็อปไม่ได้  Cheesy
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 12:08:46 am »

ขอพักหนีน้องน้ามก่อนนะคร๊าบบบ Cry
jessada
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 08:13:56 am »

ของผมทำแบบง่ายๆงบน้อยแค่ค่าสวิทช์ 200 บาท สายไฟ 25 บาท เทปพันสายไฟ 25 บาท

แก้ไขเพิ่มเติม  
ภาพที่  1  เราตัดสายไฟแค่สองเส้นก็ได้ คือตัดเส้นสีขาว  และเส้นสีขาว/เขียว ส่วนสายสีดำไม่ต้องตัดแต่ปอกพ่วงเข้าไปครับ

ตอนทำถ้าเปิดฝากระโปรงหน้าไว้  เวลาทดลองระบบมันจะไม่ทำงานนะครับ เหงื่อตกมาแล้วครับ
ขอโทษที่ครับ  ออนด้า นิวซิตี้ต่างหากที่ระบบไม่ทำงานเพราะเปิดกระโปรง  ส่วนน้องปาปกติ

เมื่อวานผมลองทำดูแล้ว ไม่ได้ครัย มันไม่ทำงานครับ
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 05:57:20 pm »

ก่อนอื่นป๋าได้ติดตั้งระบบอะไรเพิ่มหรือเปลาครับ  และป๋าได้ตัดสายไฟสัญญาณสีขาว  และสีขาว/เขียว  ที่ประตูหรือเปล่าครับ  ถ้าไม่ตัดแล้วพ่วงสายไฟปลั๊กที่ข้างคันเร่งจะไม่ได้ครับ 
jessada
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 07:38:53 am »

ก่อนอื่นป๋าได้ติดตั้งระบบอะไรเพิ่มหรือเปลาครับ  และป๋าได้ตัดสายไฟสัญญาณสีขาว  และสีขาว/เขียว  ที่ประตูหรือเปล่าครับ  ถ้าไม่ตัดแล้วพ่วงสายไฟปลั๊กที่ข้างคันเร่งจะไม่ได้ครับ 
ต้องตัดสายทั้ง 3 เส้นตามรูปก่อนเหรอครับ ผมนึกว่าจั้มสายแล้วใช้ได้เลย เดี๋ยวกลับไปลงใหม่ครับ ได้ไม่ได้จะมารายงานครับป๋า
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 08:32:45 pm »

น้ามไปแล้ว ต่อครับ Cheesy
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 08:39:28 pm »

ต้นแบบครับ ไม่สวยแต่ใช้งานได้  Smiley  จับลงกล่องจะดูดีมีฐานะขึ้นทันที  Cheesy
ปาอ้วน
Phuket No.1749
Jr. Member
**

like: 11

ปาบลูน้อย อันดามัน

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 12:47:57 am »

Smiley เข้ามาดูคนเก่งคุยกันครับ Cheesy สรุปได้รุ่นเบต้ามาแล้ว
งั้นตามต่อ รอเวอร์ชั่นเต็ม เป็นกำลังใจให้ครับ
ปล. ป๋า kumpon  ระวังน้องน้ำด้วยนะครับ ช่วงนี้พายุเข้าหลายๆประเทศ
น้ำเหนือก็กำลังหลากมาเพิ่มอีกกลัวซ้ำรอยปี '54 จัง
ด้วยความเป็นห่วงเป็นใยครับ

ที่นี่!..มีเพื่อน!
สายยนต์ 4021
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:51:47 pm »

ของผมทำแบบง่ายๆงบน้อยแค่ค่าสวิทช์ 200 บาท สายไฟ 25 บาท เทปพันสายไฟ 25 บาท

ภาพที่  1  เราตัดสายไฟแค่สองเส้นก็ได้ คือตัดเส้นสีขาว  และเส้นสีขาว/เขียว ส่วนสายสีดำไม่ต้องตัดแต่ปอกพ่วงเข้าไปครับ

ตอนทำถ้าเปิดฝากระโปรงหน้าไว้  เวลาทดลองระบบมันจะไม่ทำงานนะครับ เหงื่อตกมาแล้วครับ
ขอโทษที่ครับ  ออนด้า นิวซิตี้ต่างหากที่ระบบไม่ทำงานเพราะเปิดกระโปรง  ส่วนน้องปาปกติ

สรุปตุ๊บตั๊บว่า  แบบนี้ใช้งานได้ แต่เวลาล็อค และปลดล็อคในตัวรถ ไฟเลี้ยวไม่กระพริบ  หรือ ใช้ล็อคได้ แต่เวลาใช้รีโมทย์ล็อค ปลดล็อค ไฟเลี้ยวไ่กระพริบ  ครับ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 07:18:30 am »

ผมชอบตำแหน่งสวิทซ์มาก แต่ก็ไม่กล้าเจาะ  good

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
moocbr
มันอยู่ในสายเลือด ID:2378
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 08:40:06 am »

ถามเพิ่มเติมครับ ตามรูปแบบของป๋า wian
1.ถ้าเราล็อคจากภายใน ไฟเลี้ยวกับเสียง ไม่มีถูกต้องใช่ไหมครับ
2.ถ้าเราล็อคด้วยรีโมทจากภายนอก ไฟเลี้ยวกับเสียง ทำงานปกติใช่ไหมครับ
3.แล้วถ้าระบบเดิมแต่เพิ่มอัพเกรดกันขโมยมา(เวลาเหยียบเบรคตอนใส่เกียร์ระบบจะล็อค) จะทำตามแบบได้เลยหรือเปล่าครับ
ปล.ถ้าตามข้อ 1+2 ถูกต้อง ผมก็ว่าโอเคนะครับ ขอบคุณครับ

@@@ก็รู้อยู่ว่าคนดีนะมันเป็นยาก แต่ผมก็ยังอยากเป็นคนดี@@@
@@@089-0921443 หมูครับ@@@
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 09:33:41 am »

ป๋าเคยดึงกุญแจออกแล้วปลดล็อคประตูมันทำงานมั้ย กลัวเวลาจอดแล้วแย้มกระจกไว้โจรมันจะเอาอะไรจิ้มกดเปิดประตูง่ายขึ้น

kamsai
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 08:45:37 pm »

ของผม 2.4 GLS เดิมๆ ไม่ได้ติดอะไรเพิ่มเติม ลองทำตามในภาพ โดนตัดสาย ขาว และ ขาว-เขียว มาต่อกับ switch ทดลองแล้วสามารถกดล็อคและปลดล็อคได้  ส่วนถ้าดึงตัวล็อคที่เปิดประตูฝั่งคนขับ ก็จะล็อคเฉพาะฝั่งตัวเอง เช่นเดียวกับเวลาดึงตัวเปิดประตูก็จะปลดล็อคแค่ฝั่งตัวเอง ฝั่งอื่นๆ ไม่ถูกปลดล็อคด้วย ส่วนใช้รีโมทก็ทำงานได้ แต่สัญญาณไฟไม่กระพริบ
จากทดลองใช้งานก็สะดวกดีครับ เวลาจะล็อครถเราก็ไม่ต้องยกมือไปดันตัวล็อคที่ประตู ซึ่งมันไม่สะดวกเอามากๆ

สวิตซ์กดติดปล่อยดับธรรมดาสองตัวครับ เจาะใส่ข้างปุ่มล็อคกระจกแบบไม่ทันได้ดูอะไรให้มันดีๆ สุดท้ายต้องไปตัดแหว่งกล่องชุดควบคุมกระจกออกอีก เซ็งเลย

สายยนต์ 4021
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 10:52:48 am »

ปัจจุบันต่อแบบของป๋าครับง่ายมาก ทุกอย่างทำงานได้ดีปกติ แต่ถ้าจะปลดล็อค ต้องกดล็อคก่อนค่อยกดปลดล็อคอีกที ไม่รู้ทำไม แต่ไม่ใช่ปัญหา ตอนนี้ต่อ2 ตัว ไว้ด้านคนขับตัว อีกตัวไว้ข้างที่จุดบุหรี่ เผื่อเราไม่อยู่ ผบ.จะได้เปิดง่าย
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์