Languages
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Full Hd Media player ราคาไม่แรง​  (อ่าน 36134 ครั้ง)
skanet
Pajero Sport 2.4GLS ID: 2718
Jr. Member
**

like: 5

Happiness

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 04:46:57 pm »

ส่วนชุดแปลงไฟ​ ผมใช้วงจร​ Linear  ตามนี้เลยครับ​ แน้นแผ่นระบายความร้อนต้องเอาที่ใหญ่​ ๆ​ หน่อยน่ะครับ​ เพราะร้อนพอสมควรเลย​

ขอบคุณมิตรภาพดีๆ ณ.สถานที่แห่งนี้น่ะครับ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 06:07:37 pm »

ส่วนชุดแปลงไฟ​ ผมใช้วงจร​ Linear  ตามนี้เลยครับ​ แน้นแผ่นระบายความร้อนต้องเอาที่ใหญ่​ ๆ​ หน่อยน่ะครับ​ เพราะร้อนพอสมควรเลย​

สาธุ  สาธุ  สาธุ กราบงาม ๆ เลย
ขอบคุณครับ ป๋า skanet

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
Aong Soontranush
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 01:30:19 pm »

http://www.thaiconverter.com/product/48717/Adjustable_DC_Step-Down_%5B_4.5-40V_to_1.5-35V%5D_2A_20W/

ตัวนี้ใช้ได้ป่าวคับลากสายจากแบตเตอรี่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2013, 01:31:51 pm โดย Aong Soontranush » บันทึกการเข้า
skanet
Jr. Member
**

Happiness

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 02:03:03 pm »

http://www.thaiconverter.com/product/48717/Adjustable_DC_Step-Down_%5B_4.5-40V_to_1.5-35V%5D_2A_20W/

ตัวนี้ใช้ได้ป่าวคับลากสายจากแบตเตอรี่เลย

ดูจาก​ Rating แล้วเยี่ยมเลยครับ​ แต่ลากสายแบตตรงควรจะต่อฟิวส์ไว้ใกล้แบตเตอรี่​ และมีสวิทช์ตัดต่อไฟก่อนเข้าวงจรแปลงไฟน่ะครับ​ เพื่อความปลอดภัย​ครับ​

ขอบคุณมิตรภาพดีๆ ณ.สถานที่แห่งนี้น่ะครับ
Aong Soontranush
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 03:01:15 pm »

ดูจาก​ Rating แล้วเยี่ยมเลยครับ​ แต่ลากสายแบตตรงควรจะต่อฟิวส์ไว้ใกล้แบตเตอรี่​ และมีสวิทช์ตัดต่อไฟก่อนเข้าวงจรแปลงไฟน่ะครับ​ เพื่อความปลอดภัย​ครับ​
ป๋าเอาไฟจากตรงไหนมาใช้คับถ้าหากไม่ต้องลากจากแบตเตอร์รี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2013, 03:31:23 pm โดย Aong Soontranush » บันทึกการเข้า
skanet
Jr. Member
**

Happiness

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 05:06:43 pm »

ป๋าเอาไฟจากตรงไหนมาใช้คับถ้าหากไม่ต้องลากจากแบตเตอร์รี่

จากแบตครับ​ ดีที่สุดครับแต่ต้องเน้นความปลอดภัย​ตามที่กล่าวครับ​ เพราะถ้าสายบวกลงตัวถังโดยที่ไม่มีฟิวส์​ เรื่องใหญ่แน่ครับ​ ส่วน​ Switch ผมใช้ไฟ​ ACC จากกุญแจ​ มาควบคุม​ Relay และจอทีวีอีกสองตัวครับ​ และแต่ละส่วนมีสวิิทช์ควบคุมแยกแต่ละตัวอีก​ เพื่อเลือกใช้ตามการใช้งานครับ

samabhop
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 12:27:30 pm »

แล้วต่อเสียงมาเข้า ช่อง AUX ต้องแปลงอย่างไรครับ
กำลังจะหามาติดในรถพอดี รบกวนด้วยคร้าบ
skanet
Jr. Member
**

Happiness

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 01:09:37 pm »

แล้วต่อเสียงมาเข้า ช่อง AUX ต้องแปลงอย่างไรครับ
กำลังจะหามาติดในรถพอดี รบกวนด้วยคร้าบ
ถ้า​ GLS เป็น​ Front  Sony  ช่วง​ AUX  มีแต่ด้านหน้า​ ผมใช้แจ็คหูฟังตัวเล็กๆ​ แแบหักมุม​ 90  องศา​ จะช่อนรูปได้สวยกว่า​สายเดินแนบลงไปใต้ช่องที่จุดบุหรี่แล้วลากไปที่​ player ได้เลยครับ​ สำหรับรุ่น​ GT น่าจะมีสาย​ AV in มาให้แล้ว​  รอผู้รู้​มาตอบน่ะครับ​ ผมไม่แน่ใจครับ

Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 01:36:08 pm »

ถ้า​ GLS เป็น​ Front  Sony  ช่วง​ AUX  มีแต่ด้านหน้า​ ผมใช้แจ็คหูฟังตัวเล็กๆ​ แแบหักมุม​ 90  องศา​ จะช่อนรูปได้สวยกว่า​สายเดินแนบลงไปใต้ช่องที่จุดบุหรี่แล้วลากไปที่​ player ได้เลยครับ​ สำหรับรุ่น​ GT น่าจะมีสาย​ AV in มาให้แล้ว​  รอผู้รู้​มาตอบน่ะครับ​ ผมไม่แน่ใจครับ

GT รุ่นก่อน ปี2013 จะต้องซื้อสาย Ai-NET KCA-121B Interconnector for Ai-NET (Male) to RCA (Female) ต่อจากหลังเครื่องalpine    สำหรับรถรุ่น2013เครื่องalpine ตัวใหม่นี้มี AUXมาให้เลยรึเปล่าไม่ทราบเหมือนกัน

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 07:00:24 pm »

ฟร้อน์ของ GT 2013 ใช้ Model เดียวกับ 2012 เลยครับ "Alpine DVA-9861EA" จะต่อเสียงเข้า AUX ของ Front ผ่านสาย Ai-Net แบบรูปที่ป๋าลุ้นโชว์ ก็ได้ครับ

แต่สิ่งที่เยี่ยมยอดได้เพิ่มมาของ GT 2013 คือจอ M9 หรือ M9N (ที่ใช้ใน V6 ที่มี Navigator มาเลย)
ที่ทำให้มันมีลูกเล่นใหม่ๆ ที่ทำให้น้องปาทันสมัยมากขึ้น พวกต่อ USB ดูหนังฟังเพลง, มี Navigator (หรือเพิ่มได้) , ต่อไมค์ใช้ Bluetooth ได้, ฯลฯ และเท่าที่ผมแกะมาดูแล้วเจอสาย และนำไปใช้แล้วคือมี AV-In ให้พร้อมเลย 2 ชุด โดยที่จอจะเลือกที่ function TV และ AUX (ไม่เกี่ยวกันกับ AUX ของ front นะครับ)

สรุปจอ Alpine ของ GT 2013 สามารถหาสัญญาณ AV Out มาเสียบใส่หัว RCA AV-In ของจอ M9 ได้โดยไม่ต้องใส่ option อะไรเพิ่มอีกเลย 2 ชุดคร๊าบบ  u

PS: ลืมบอกไป ผมติด HD Player ตัวนี้ในแบบของผมเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณป๋า skanet ที่สร้างแรงบันดาลใจให้ด้วยครับ  สาธุ
ถ้าว่าง ๆ จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ (ติดแบบเกะกะนิดหน่อย อิ ๆ) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2013, 07:05:34 pm โดย suPreme » บันทึกการเข้า

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
nuntawut(YAI)
Newbie
*

like: 20

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 07:11:43 pm »

ฟร้อน์ของ GT 2013 ใช้ Model เดียวกับ 2012 เลยครับ "Alpine DVA-9861EA" จะต่อเสียงเข้า AUX ของ Front ผ่านสาย Ai-Net แบบรูปที่ป๋าลุ้นโชว์ ก็ได้ครับ

แต่สิ่งที่เยี่ยมยอดได้เพิ่มมาของ GT 2013 คือจอ M9 หรือ M9N (ที่ใช้ใน V6 ที่มี Navigator มาเลย)
ที่ทำให้มันมีลูกเล่นใหม่ๆ ที่ทำให้น้องปาทันสมัยมากขึ้น พวกต่อ USB ดูหนังฟังเพลง, มี Navigator (หรือเพิ่มได้) , ต่อไมค์ใช้ Bluetooth ได้, ฯลฯ และเท่าที่ผมแกะมาดูแล้วเจอสาย และนำไปใช้แล้วคือมี AV-In ให้พร้อมเลย 2 ชุด โดยที่จอจะเลือกที่ function TV และ AUX (ไม่เกี่ยวกันกับ AUX ของ front นะครับ)

สรุปจอ Alpine ของ GT 2013 สามารถหาสัญญาณ AV Out มาเสียบใส่หัว RCA AV-In ของจอ M9 ได้โดยไม่ต้องใส่ option อะไรเพิ่มอีกเลย 2 ชุดคร๊าบบ  u

PS: ลืมบอกไป ผมติด HD Player ตัวนี้ในแบบของผมเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณป๋า skanet ที่สร้างแรงบันดาลใจให้ด้วยครับ  สาธุ
ถ้าว่าง ๆ จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ (ติดแบบเกะกะนิดหน่อย อิ ๆ) 
like like like like red heart

skanet
Jr. Member
**

Happiness

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 05:56:14 pm »

like like like like red heart

ยินดีครับป๋า​ ผมก็ได้อะไรดี​ๆ​ จากในนี้เยอะเหมือนกัน​ มีอะไรดีๆ​ก็เอามาแชร์กันครับ​  ส่วนสาย​ Audio Input สำหรับ​Front Sony  ของผม​ ผมให้ไว้เป็นแนวทางน่ะครับ​

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 11:19:57 am »

ขออนุญาติป๋า skanet  นำแบบของผมมาแปะให้ชมบ้างนะครับ

เริ่มจาก...
- ผมมีทำปลั๊กจุดบุหรี่เพิ่มก่อนแล้ว โดยต่อไฟมาจากแบตผ่าน ผ่านสวิตและ relay  เพื่อใช้กับกล้องบันทึกภาพ (กลัวไฟมันกระชากตอนสตาร์ท) พอติด HDD Player ก็ได้ต่อยอดใช้ไฟจากตรงนี้ผ่าน usb charger ตัวเดียวกันได้เลย  (รุ่น 2 port 2.1A+1A ผมลองเปิดหนัง 1 ชมใช้งานได้ไม่มีปัญหา แต่ผมอยากให้เลือกใช้ที่น่าเชื่อถือหน่อย)
- เรื่องสายไฟ usb  แต่ปลายอีกด้านเป็นหัวแจ๊คไฟ 5 V คงต่องหาทางโมกันครับ พอดีผมมีสาย external cd เก่าๆ อยู่ก็นำมาอะแดปใช้ได้
- เรื่อง av-in เข้าจอ m8 ผมจั้มสายมารอไว้ตั้งแต่ติดจาน และเพิ่ม  bass box ละครั้งนี้ก็ง่ายหน่อย
- จุดติดตั้งผมเลือกข้างขาคนขับเลย (ใช้เทปตีนตุ๊กแก 3M แปะ) เนื่องจากต้องการจุดเสียบ port usb ที่ใกล้มือ และรับสัญานรีโมทได้ไม่ยากนัก
- สุดท้ายก็แอบอุปกรณ์ไฟและ connector ไว้ใต้คอนโซลให้หมด

ลองดูรูปกันครับ...

skanet
Jr. Member
**

Happiness

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 01:58:22 pm »

like​ เยี่ยมเลยครับ​ รบกวนป๋าถามที่เสียบชาร์จว่าใช้ของอะไรครับ​ ราคาเท่าไหร่​ ใช้​งานมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ​    Cheesy

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 04:02:21 pm »

like​ เยี่ยมเลยครับ​ รบกวนป๋าถามที่เสียบชาร์จว่าใช้ของอะไรครับ​ ราคาเท่าไหร่​ ใช้​งานมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ​    Cheesy

ตัวที่เห็นในภาพเป็นตัวที่คิดว่าแพงไปหน่อย Belkin 20W 2.1A * 2 ราคาพอกับ HDD Player ตัวนี้เลยเชียวแหละ
ตัดสินใจซื้อเพราะความน่าเชื่อถือ และคงได้อยู่กันไปอีกนาน มีรับประกัน 1 ปี

แต่ก่อนที่จะประกอบตามภาพ ผมทดลองกับของจีน 2.1+1A ราคา 350 บาทตัวเดิมที่มีอยู่แล้วมา 2 วัน ก็ไม่เจอปัญหาครับป๋า

:เพิ่มรูปให้ดูครับ ตัวบน1,600 ตัวล่าง 350 บาท ใช้งานได้ทั้งคู่แหละจ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2013, 04:32:00 pm โดย suPreme » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์