Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: MiNi Review :: เฟืองท้าย AUTO DIFF-LOCK ถ้าดีจริง ทำไมมิตซูไม่ติดมาให้จากโรงงาน ?  (อ่าน 46339 ครั้ง)
GluaYz
Jr. Member
**

like: 28

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:45:44 pm »

กล่าวสวัสดี พี่ๆป๋าๆ ทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมเยียนกระทู้นี้นะครับ

ช่วงนี้เข้าหน้าฝน ถนนหนทางเปียก แฉะ เละเทะไปหมดเลย สัปดาห์ที่ผ่านมาผมเพิ่งได้หยุด เสา-อาทิตย์ กับเค้าซะที ไปไหนดีหนอออออ  u u   คิดอยู่ชั่วครู่ มือก็ไวเท่าความคิด กดโทรศัพท์หาเพื่อนดีกว่า

กล้วยๆ :: " ฮัลโล แก.. เสา-ทิตนี้หยุด เที่ยวไหนดี ขับรถเล่น เช้าเย็นกลับ อากาศดีๆ "
เพื่อน    :: " เอ่ออ เขากระโจมป่าวว อยากไป เห็นว่าวิวสวย "
กล้วยๆ :: " ฮ๊ะ​ ! !!  จะรอดเหรออ  คราวก่อน ไปตะเพินคี่ ดูเลาด้าห์แอร์ ที่พุเตย ยังแย่ๆเลย ฟรีทิ้งหมด ขึ้นจุดชมวิวที่3 ไม่ได้ "
เพื่อน    :: " แล้วคุณท่าน จะซื้อ 4wd มาทำไม ? "
กล้วยๆ :: "เอ่ออ จริง โอเคๆ ไปๆๆ  เตรียม เชือกลากไปด้วย เผื่อไม่รอด อายเค้าตายเลย "

ตกเย็นนั้น ก็นั่งหาซื้อเชือกลากออฟโรด ขนาดใหญ่ที่สุดเท่าที่จะหาทัน  นั่งดูไปเรื่อยๆ  ก็มาเจอ " เฟืองท้าย  AUTO DIFF-LOCK "  ประกาศขายอยู่ในปาบ้านเรา (ความจริงผมเห็นนานแล้ว ก็ได้แต่โพสคำถามทิ้งไว้ ว่าใส่ได้เลยหรือปล่าวตรงรุ่น ไม่ต้องแปลง ) ( กอบกับคนขายเพิ่งมาตอบพอดี ว่าใส่ได้ พร้อมรูปประกอบ)  ไม่รอช้า รีบกดโทรศัพท์หาพี่เค้าทันที  คุยทำความเข้าใจกันสักพัก  นัดแนะวันที่จะใส่  ทันก่อนขึ้นเขากระโจมพอดี ( ขอขอบคุณพี่รินทร์คนขาย มา ณ ที่นี้ด้วยครับ ที่ช่วยเป็นธุระ จัดการเพิ่มคิวการติดตั้ง ให้ทันก่อนไปเขากระโจม)

ใส่เสร็จเย็นวันศุกร์พอดี(มาบ่ายๆ)  ขึ้นเขากระโจมเช้าวันเสาร์ ย้ำกับพี่คนขายหลายรอบ ว่า ไม่พังนะพี่ ! !!!  ผมขับไม่เป็น กดคันเร่งหมดอย่างเดียว  ! !! Cry    พี่คนขายก็ให้ความรู้เรื่องการใช้และการขับมาพอสมควรรร     ขอบคุณอีกรอบฮะ   u

คราวนี้มาดูขั้นตอนการ ถอดประกอบ(หรือการติดตั้งกันดีกว่า)  คร่าวๆ นะครับ เพราะว่าไม่กล้าเข้าไปถ่ายอยู่ด้วยตลอด กลัวจะเกะกะพี่ๆทีมช่าง ที่กำลังทำงาน

อุปกรณ์ที่มีมาให้ในกล่องฮะ ครบๆ ไม่ต้องเตรียมอะไรไปเพิ่มแต่อย่างใด

พี่ๆช่าง เริ่มลงมือแล้วครับ

แป๊บเดียว เพลากลางลงมานอนกองกับพื้นน

และแล้วก็ออกมานอนรออยู่ข้างนอก ตอนนี้โดนพี่ๆช่าง รื้อเฟืองท้ายไปเรียบร้อย

หน้าตาเฟืองท้ายเดิม

กับเฟืองท้ายลูกใหม่

กำลังประกอบลูกใหม่กลับเข้าไป

ฟันเฟืองดูแข็งแรงพอสมควร

ประกอบเป็นลูกเสร็วแล้ว

พี่ช่างกำลังตั้งระยะเฟืองครับ ขั้นตอนนี้ นานหน่อยยย  งานดี งานละเอียดด อิอิ

สุดท้าย รอใส่กลับเข้าไปครับบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2013, 02:07:23 pm โดย GluaYz » บันทึกการเข้า

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:50:33 pm »

ใส่เสร็จ ก็มาลองขับรถขึ้น รางลูกกลิ้งกันครับ ซึ่งทางพี่รินทร์ก็บอกว่า 4wd เดิมๆ ก็ไม่รอด ต่อให้ใส่ 4ll  ( เฟืองท้ายในปาเจโร่สปอต์ ไม่มีลิมิเต็ดสลิป นะครับ )
ซึ่งการทำงานของเจ้าระบบนี้ก็คือ ถ้าล้อใดล้อหนึ่งเกิดมีอาการหมุนฟรี เกินกว่า 100 รอบ (ล้อทั้งสองข้างหมุนต่างกันเกินร้อยรอบ) เจ้าเฟืองท้ายลูกนี้ก็จะทำการ ล็อกเพลาทั้งสองข้างในอัตรา 100%  คือหมุนเท่ากันทั้งสองล้อนั่นเอง (สังเกตุตอนเสียงยางดังเอี๊ยด !! นะครับ ตอนนั้นแหละ ที่ระบบล็อกทำงาน เพิ่มแรงฉุด) เพื่อช่วยเพิ่มแรงฉุดลากตัวรถให้พ้นออกจากอุปสรรค์นั้นๆครับ  สังเกตุได้จากตอนที่รถอยู่บนแท่นลูกกลิ้งนั้น ล้อข้างนึงจะหมนุฟรีทิ้งไปปล่าวๆ(ยังไม่ได้ใส่ 4wd นะครับ)  โดยที่อีกฝั่งนั้นไม่หมุน หรือไม่มีแรงฉุดลากเลยครับ  ถ้ายิ่งเร่งล้อก็ยิ่งฟรีทิ้ง โดยที่ล้ออีกฝั่งก็ยังคงที่จะไม่หมุนเหมือนเดิม สรุปคือ คล้ายๆ ลิมิเต็ดสลิป แต่อัตราการฉุดลากสูงกว่ามาก ครับ  

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=82e11crJEJg" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=82e11crJEJg</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2013, 02:09:02 pm โดย GluaYz » บันทึกการเข้า

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 02:25:40 pm »

ทีนี้ลองมาดูจากการใช้งานจริงกันบ้างครับที่เขากระโจม โดยอย่างที่เกริ่นไว้ตอนแรกก็คือ ตั้งใจจะมาเที่ยวกับเพื่อนๆ อยู่แล้วครับ กอปกับ ได้จังหวะใส่เจ้าเฟืองท้าย AUTO DIFF-LOCK พอดี

** ปล. ออกตัวก่อนเลยนะครับว่า นี่เป็นการขับ ออฟฟโรดครั้งที่ 2 ของผม   ผมมือใหม่จริงๆครับ ฉนั้น บางจังหวะ บางไลน์ อาจจะไม่เป็น ไม่ถูกต้องที่สุดนะครับ **

โดยอย่างในคลิปตอนปั่นขึ้นเนิน1000 นั้น ให้ลองสังเกตุ ล้อหน้านะครับ ไม่ค่อยปั่นตะกุยทางเท่าที่ควร เนื่องจากเฟืองหน้าไม่มีลิมิเต็ดสลิปครับ (ตลอดทริปทางขึ้นส่วนใหญ่ผมใส่ 4llc นะครับ)
กลับกันกับล้อหลัง ที่ตะกุยทางดินพร้อมๆกันตลอดเวลา    ****** สังเกตุได้จากดินที่กระเด็นเพราะถูกล้อปั่นตลอดเวลา  ในภาพที่เห็น ล้อหลังข้างนึงติดล่องน้ำอยู่นะครับ  ส่วนล้อหน้าอีกด้าน ปีนเนินดินข้างๆอยู่

ส่วนด่านต่อมาคือหล่มดินเลน  ตอนแรกก่อนจะถ่ายคือ ไม่คิดว่ารถจะติดหล่ม เพราะดูแล้วเป็นดินเรียบๆ ผมเลยตั้งใจขับอ้อมทางโคลน ด้านข้างดั่งที่เห็นครับ( ยอมรับเลยว่าใจไม่กล้าลงทางโคลน ซึ่งมารู้ที่หลังว่า ไม่ลึก และดินด้านล่างแน่นมาก  Cry Cry )
ตอนแรกก็ติดสนิทจิงๆครับ ยิ่งปั่น เหมือนยิ่งขุดหลุมฝังล้อตัวเอง   ก็เลยลอง โยกเดินหน้า ถอยหลังอยู่ราวๆ 3-4 ครั้ง จน ถอยมาตั้งลำได้ เลยให้เพื่อนลงไปถ่ายไว้  ทีนี้ ก็ เข้าเกียร์ N พร้อมกดคันเร่งเรียกบูสท์เทอรโบรอ แล้ว สับ D กระแทกคันเร่งสวน ปั่นออกไปให้พ้นหล่ม ครับ 

แหะๆ เกือบทิ่มเข้าข้างทางอย่างที่เห็น  Cry Cry

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Yt6qKbOHmE0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Yt6qKbOHmE0</a>

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 03:03:15 pm »

บทสรุป จากการใช้งานสั้นๆ 1 วัน แบบแว๊นๆ บนเขากระโจม  

ขอตอบเลยว่า ตอบโจทย์ตัวผมมากที่สุดครับ  

ความจริง Pajero ตัวส่งออก ก็มีออฟชั่น สำหรับดิฟล็อกเฟืองท้ายเป็นแบบไฟฟ้า คือ สามารถกดปุ่มแบบ realtime เลือกได้เลย จะล็อกหรือไม่ล็อกตอนไหน สะดวกสบายยิ่งนัก
แต่อยู่เมืองไทย ก็เหมือนลูกเมียน้อย  Cry Cry     ไม่มีห่__ (ขออภัย แต่ขัดใจจริงๆ) อะไรมาให้เลย ในตัว 4wd  พอถึงเวลาต้องลุยจริงๆ ก็ไม่รอดครับ ไม่ต่างอะไรกับ 2wd เลย  นอกซะจากจะมีเทคนิคในการขับออฟโรดขั้นสูง ก็คิดว่าคงพอจะเอาตัวรอดไปได้ ในการใช้รถไม่มี ลิมิเต็ดสลิป หรือ เฟืองท้ายดิฟล็อก

แต่สำหรับคนเมืองแบบผม ที่นานๆ จะได้มีโอกาสเข้าป่าไปเที่ยวกับเพื่อนๆสักครั้งนึง  ได้ตัวช่วยแบบนี้ ก็คงเหมาะที่สุดครับ  จะได้ไม่ต้องมานั่งเซ็ง ว่าไปไม่รอด ขึ้นไม่ได้ ปั่นไม่ไหว  สุดท้าย..  ถอยรถมาจอดข้างๆ 2wd แล้ว เดินขึ้นไปแทน......  

ความเห็นทั้งหมด เป็นความเห็นส่วนตัวของผม จากการใช้งานสั้นๆ ของผมนะครับ  เทคนิคผิดถูก อย่างไรขออภัยด้วยครับ   ป๋าๆท่านใดมีข้อสงสัย ข้อคิดเห็น เชิญมาแลกเปลี่ยน สักถามกันได้เลยครับ ผมยินดีมาแชร์ไว้เป็นข้อมูลและทางเลือกสำหรับคนชอบท่องเที่ยวครับ
 like like like like like like like like like

*** เพิ่มเติมครับ สำหรับป๋าๆ ที่ใช้ตัว2wd  ถามว่าติดได้ไม๊..   ตอบว่าได้ครับ ไม่มีปัญหา  ทั้งตัว 3.2 - 2.5 - 2.5vg ได้หมดครับ

ทีนี้เรามาว่ากันถึงทางเลือกและความคุ้มค่าครับ  สำหรับเม็ดเงินจำนวน สองหมื่นบาท(ทอนหนึ่งพัน) ที่ต้องเสียไป

ที่ผมกล่าวเช่นนี้ เพราะว่า ป๋าๆหลายๆ ท่านไม่ได้เอารถไปลุย  โดยมากแล้ว เอาไว้วิ่งทางดำ ในเมืองอย่างเดียว  อันนี้ ผมเห็นว่าไม่น่าจะเกิดประโยชน์สักเท่าไหร่นะครับ   โอกาสใช้งานที่ระบบจะทำงานอาจจะมีน้อย จนถึงแทบบจะไม่มีเลย...   คำตอบก็คงอยู่ที่ตัวป๋าๆเองครับ ว่าจะติดไปเพื่ออะไร  แต่ถ้าหากเม็ดเงินจำนวนนี้ ไม่ได้ทำให้ขัดสนสักเท่าไหร่ และ อยากติดเผื่อไว้     **เผื่อว่าวันนึงอาจจะมีเหตุจำเป็นให้ระบบทำงานและ ฉุดลากรถของท่านให้พ้นอุปสรรคนั้น***    ดั่งคำพูดติดปากที่ว่า ** มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าตอนจะใช้แล้วไม่มี***  อันนี้ก็สุดแท้แต่ป๋าจะเลือกพิจารณากันนะครับ  

แต่หาก 2wd ของป๋าๆบางท่าน คือรถอเนกประสงค์ รถครอบครัวที่ชอบเที่ยวต่างจังหวัดในช่วงวันหยุด  ออกไปวิ่งชานเมืองไกลๆ อยากแวะซื้ของ ก็ลงจอดสนามหญ้าข้างทาง หรือมีกิจกรรมต่างๆ ที่อยู่ในแถบถิ่นห่างไกล  ชอบที่จะจอดตรงไหนก็ได้ ตามสไตล์รถลุยๆ หรือ รักที่จะเที่ยวป่า เขา ลำเนาไพร (แบบไม่โหดมาก ดั่งเขากระโจม หรือ ป่าทั่วๆไปที่ รถ4wdนักท่องเที่ยวสามารถเข้าได้)    อันนี้ผมก็เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับคนขับ  2wd  พอควรครับ เพียงแค่อาจจะไม่ได้ ฉลุยเท่า 4wd  แต่หากขับดีๆ ชำนาญแล้ว ผมว่า ก็ไม่ใช่เรื่องน่ากลัวที่จะเอา 2wd ของเราไปเที่ยวครับ

เอารูปขาขึ้นเขากระโจมมาฝากนิดหน่อยครับ ข้างบนวิวสวย อากาศเยี่ยมจริงๆ

ทริปนี้ไป กัน 4 คน 2 คันครับ  กับ วีโก้เดิมๆ (แต่เค้ามีลิมิเต็ดสลิปนะเอออออออ)

ก่อนลุยจิงๆจัง ยางยังดำอยู่เลยยย  

จอดแวะไปเรื่อยๆ ครับ   ไม่รีบ ตรงไหนไม่ชัวร์ ก็ลงไปเดินสำรวจไลน์กันหน่อยย  

ใบนี้ วีโก้ผิดไลน์ เนื่องจาก เนยืนเถียงกันว่าจะให้ไปไลน์ไหน  คนขับถึงกับเซ็ง ฮ่าๆ

ได้ถ่ายอีกที ก็ตอนถึงยอดเขากระโจมแล้วครับ ฟ้าสวยมากก

ฟ้าสวยๆ กับรถของ จนท.

ให้น้องปากับน้องโก้พักสักหน่อยครับ มอมแมมกันทั้งคู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2013, 08:34:39 pm โดย GluaYz » บันทึกการเข้า

Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 03:12:10 pm »

ขอบคุณสำหรับรีวิว รูปสวย เยี่ยมมากเลยครับป๋ากล้วย      like red heart

เบ็ดเสร็จหมดไปเท่าไหร่ครับ

ปาเงินคลอง 8
MK28 2WD GT @www.pajerosport-thailand.com
Newbie
*

like: 9

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 03:28:02 pm »

like ขอบคุณครับสำหรับรีวิวดีๆ  good ไม่ทราบว่าเปลี่ยนแล้วยังมีอาการเฟืองหอนอยู่หรือเปล่าครับ

MK28 ปาเงินคลอง 8
comgu
Newbie
*

like: 3

สมาชิก ลำดับที่ 730

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 04:40:31 pm »

แล้วถ้ารถผม 2wd แต่ใส่ตัวนี้เข้าไป จะดีมั้ยครับ และสามารถไปเที่ยวอย่างนี้บ้างได้มั้ยครับ  สาธุ

สมาชิก ลำดับที่ 730
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 04:44:41 pm »

ป๋ากล้วยแจ่มอ่ะ...ของเล่นใหม่อีก...

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
เอกเอนกประสงค์ No.32
Hero Member

like: 19

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 05:21:31 pm »

ริวิวเข้าหัวจัยผมจริงๆๆ  bigheart  ภาพสวยมาก ....  like like like

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:00:42 pm »

ขอบคุณสำหรับรีวิว รูปสวย เยี่ยมมากเลยครับป๋ากล้วย      like red heart

เบ็ดเสร็จหมดไปเท่าไหร่ครับ

เบ็จเส็จพร้อมขับออกมา 19400 บาทครับป๋า Hurricane   ( ค่า difflock + ค่าแรง 19000 บาท และ ค่าน้ำมันเฟืองท้าย 400 บาท ครับ )   น้ำมันเฟืองท้ายหิ้วไปเองก็ได้นะครับ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:03:07 pm »

like ขอบคุณครับสำหรับรีวิวดีๆ  good ไม่ทราบว่าเปลี่ยนแล้วยังมีอาการเฟืองหอนอยู่หรือเปล่าครับ

ตอนนี้เสียงท่อผมกลบหมดแล้วครับ เลยฟังไม่ออกว่าหายหอนหรือป่าว        แต่คุ้นๆเหมือนเคยอ่านผ่านตาว่า มีป๋าบางท่านที่ใช้ กลับมาบอกว่าเสียงหอนยังอยู่นะครับ 

JAJA-RY
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:03:25 pm »

แจ่มครับป๋า เหมาะสำหรับคนที่ชอบแนวออฟโรดมากครับ ส่วนเทคคนิคการขับขี่ป๋าขับโหดไปนิดครับ ป๋าควรค่อยๆเดินคันเร่งไม่ให้ล้อหมุนฟรีเติมไปเรื่อยๆครับ มันอันตรายมากถ้าข้างทางเป็นเหวหรือว่าหน้าผาถ้าเราอัดคันเร่งไปขนาดนั้น ไม่ว่ากันนะครับเพราะเห็นป๋าขับแล้วเสียวแทน เมื่อก่อนผมก็เล่นแนวนี้มาแต่ตอนนี้ขับทางเรียบอย่างเดียว 4X4 ขาย เลยมาใช้ปาเจโรนี่หละครับ   ว่าแต่ auto diff lock ตัวนี้ ได้มาเท่าไรครับ 19K  รึเปล่า มือสองน่าจะสัก 10K  up ได้
GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:05:19 pm »

ป๋ากล้วยแจ่มอ่ะ...ของเล่นใหม่อีก...

แห๊ะๆ ผมเจ็บใจคราวก่อนที่ขึ้น พุเตย แล้วไปไม่รอดอ่ะครับป๋าเอก  ฮือๆๆ ฮือๆๆ     มาใส่ไว้ลุยทางใต้บ้างไม๊ครับป๋า  Cheesy Cheesy

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:05:45 pm »

like +1
เป็น review ที่ไม่มีที่ติ (ภาพสวย ตัวแบบน่าสนใจ ยังกับร่วมอยู่ในเหตุการณ์อย่างไม่เคยเห็นมาก่อน) ขอบคุณป๋ากล้วยมาก ๆ สาธุ  bigheart 3heart
option นี้เป็นอีก 1 เป้าหมาย เพื่อให้ปาลุยได้ไม่อายใคร  ยอดเยี่ยม

เพิ่มเติม:
(นอกเรื่องนิส... ป๋ากล้วยใช้อาวุธอะไรถ่ายอะครับ งามแท้  good)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2013, 07:08:02 pm โดย suPreme » บันทึกการเข้า

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:08:53 pm »

แจ่มครับป๋า เหมาะสำหรับคนที่ชอบแนวออฟโรดมากครับ ส่วนเทคคนิคการขับขี่ป๋าขับโหดไปนิดครับ ป๋าควรค่อยๆเดินคันเร่งไม่ให้ล้อหมุนฟรีเติมไปเรื่อยๆครับ มันอันตรายมากถ้าข้างทางเป็นเหวหรือว่าหน้าผาถ้าเราอัดคันเร่งไปขนาดนั้น ไม่ว่ากันนะครับเพราะเห็นป๋าขับแล้วเสียวแทน เมื่อก่อนผมก็เล่นแนวนี้มาแต่ตอนนี้ขับทางเรียบอย่างเดียว 4X4 ขาย เลยมาใช้ปาเจโรนี่หละครับ   ว่าแต่ auto diff lock ตัวนี้ ได้มาเท่าไรครับ 19K  รึเปล่า มือสองน่าจะสัก 10K  up ได้

ขอบคุณครับป๋า JAJA-RY   ยอมรับเลยครับว่ามือใหม่จิงๆ       อาศัยว่าตรงนั้นเป็นทางราบพอสมควร เลยลองอัดข้ามไปดู       

บ้านปาเราน่าจะจัดทริป ออฟโรด กันนะครับ แบ่งปันความรู้กัน น่าจะสนุกดีๆ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์