Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เปลี่ยนลำโพงหน้าหลัง งบ...ประมาณห้าพันนิดๆ  (อ่าน 47899 ครั้ง)
Pamalee
Newbie
*

like: 7

« เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 11:13:57 pm »

พอดีได้โอกาสพักร้อนอยู่กับบ้านและเพิ่งเอาไอ้ปอด gen 3 ใส่รถ เลยขอลองวิชาครับ  เอามาแชร์กันเผื่อมีคนสนใจและอยู่ใน specie  เดียวกัน (ชอบลองวิชา ใช้ทุนไม่มาก) ผมขออธิบายไปเรื่อยๆนะครับ อาจสลับประตูบ้างเพราะเก็บรูปได้ไม่หมด

อุปกรณ์/เครื่องมือ

-   ลำโพง วิ่งไปที่ร้านขายอุปกรณ์อิเลคโทรนิคส์ที่คุ้นเคย และให้น้องจัดลำโพงงบคู่ละประมาณ 2.5 - 3พัน เลยได้ตัวนี้มา   Boston SE 65  6.5 นิ้ว แกนร่วม  เสียงไม่ต้องลองละเชื่อใจ
-   ยางแท่นรอง spacer คูละประมาณ 350 บาท (น่าจะดีกว่าไม้เพราะไม่เน่าง่าย และให้ตัวได้ดีกว่า)
-   สว่านพร้อมดอกเจาะยึดยางแท่นรอง
-   กิ๊ฟสำรอง ก่อนลงมือไปหาสำรองไว้เลย ซื้อที่ร้านอะหลั่ยยนต์ บอกเขาว่ากิ๊ฟแผงประตูไตรตันน่าจะเข้าใจง่ายกว่า 

เริ่มลงมือ
การถอดแผงข้างประตูออก
-   ประตูด้านหน้าซ้ายขวา
o   มีน๊อต 3 ตัว 1. ที่ก้านเปิดประตูมีฝาเล็กๆปิดอยู่ใช้ไขควงดันเบาๆ  2. ที่มือจับ และ 3. แผงข้างด้านบน(น๊อตสีดำ)   
o   วิธีดึงแผงข้างเริ่มจากมุมด้านหน้าข้างล่าง เอามือคลำจะเจอบริเวณที่มีปีกออกแบบไว้ให้ดึง  จากนั้นก็เลาะไปรอบๆแผง  ผมเลาะข้างล่างก่อน และแถวบนเป็นชุดสุดท้าย
o   วิธีถอดไฟประตูด้านล่างออกจากแผงข้าง ใช้หมุนเบาๆครับ
o   จากนั้น ถอดชุดก้านเปิดประตูและสวิทซ์กระจกออกจากแผงประตูจะได้ทำงานสะดวก  จากรูปเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนะครับ พลาสติกกันน้ำถูกรั้งมากไป  ตอนทำบานสุดท้ายเพิ่งรู้วิธีว่าควรนำกลับไปยึดชั่วคราวไว้ที่ตำแหน่งเดิมโดยใช้น๊อตของมันขันใส่ไว้

Tip :สลักหักเป็นเรื่องธรรมชาติครับ อย่าซีเรียส ผมไม่รู้สูตรว่าไม่ทำอย่างไรจะไม่หัก เพราะบางตัวใส่มาแน่นมาก สิริรวมงานนี้ผมทำหักไป 4 ตัว ทั้งที่พยายามค่อยๆดึงให้ตั้งฉาก    สำหรับบางตัวถ้าไม่หลุดติดออกมา ก็ใช้ไม้พลาสติกของช่างเปี๊ยก (ผู้ใจดี xcarlink) ช่วยงัดออกได้ครับ ผมใช้ไม้สองอันช่วยกัน ที่เห็นในรูปมีอันเดียวเพราะไม่มีมือถือกล้อง

-   ประตูหลังซ้ายขวา
o   มีน๊อต 2 ตัว เหมือนประตูหน้า แต่ไม่มีตัวที่สาม   
o   การดึงแผงประตูเริ่มจากช่วงกลางๆของแนวประตูด้านหน้าครับ 

-   ถอดลำโพงเดิมออก โดยหมุนทวนเข็มนาฬิกา บิดนิดเดียวสลักก็หลุดแล้ว อาจใช้ค้อนเล็กเคาะเบาๆช่วยด้วยก็ได้ครับ

-   นำยาง spacer มาทาบ กะระยะ center ให้ดี  ให้เหลือให้เท่าๆกันทุกด้าน ถ้าไม่พอดีตอนประกอบหลังลำโพงอาจติดได้   กลั้นใจใช้สว่านเจาะ 3 รูตามปีกของยางครับ   

Tip : ใช้เหล็กส่งมาร์คให้ดี ดอกสว่านต้องคม  จะได้ไม่สะบัดขูดตัวถังโดยไม่จำเป็น  ผมทากาวยางที่ยางแท่นรองด้วย เพื่อช่วยรับนำหนักและลดโอกาสกระพือของลำโพง

Tip - ถ้าจะให้ดีเพื่อลดโอกาสเกิดสนิม ควรใช้น๊อตสแตนเลส และทากันสนิมที่รู รวมถึงเอาที่ดูดฝุ่นดูดเศษเหล็กจากการเจาะที่ด้านในประตูออกด้วยครับ

- ต่อสายไฟ และนำลำโพงมายึดกับแท่นรอง 
Tip : จังหวะนี้ต้องระวังไขควงสะบัดไปทิ่มขอบโฟมของลำโพง  ใช้แรงหมุนไม่ใช้แรงกด และใช้นิ้วช้วยประคองกันสะบัดดังรูป

-   ประกอบกับอุปกรณ์ทั้งหมดกลับคืนที่

ส่งท้าย
-   ผมไม่ใช่นักฟังเครื่องเสียงขั้นเทพ แต่สรุปด้วยตัวเองว่าเสียงดีขึ้นมากพอสมควร คุ้มราคาและแรงที่ลงไป  ดนตรีแยกชิ้นชัดเจนขึ้น แหลมละเอียดมากขึ้น ทุ้มมาชัดขึ้น (แต่คงไม่มากเท่ากับการเพิ่มแอมป์)  และเร่งความดังแล้วสียงไม่แตกง่าย
-   ผิดถูกอย่างไร ช่วยกันต่อยอดเลยครับ ผมไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ ใช้หาข้อมูลจากเน็ต  จึงอาจไม่เข้าใจวิธีที่ควรเป็นทั้งหมด
-   ถ้าใจถึง เครื่องมือถึง “รถเป็นของเรา ใช้ซะ”

ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:20:32 am »

เยี่ยม ๆๆ.... แอบได้ความรู้เกี่ยวกับการถอดแผงข้างประตู ด้วย  good good
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:47:58 am »

like

เอกเอนกประสงค์ No.32
Hero Member

like: 19

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 11:07:03 am »

like like like like

pajung
Jr. Member
**

like: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:14:56 am »

ถามครับป๋า สายเส้นใหน + เส้นใหน - ครับ
Pamalee
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 06:31:27 pm »

ถามครับป๋า สายเส้นใหน + เส้นใหน - ครับ

ขออภัยไปตจว. เพิ่งกลับมา

ใช้หลักสีตุ่นๆเป็น -, สีสว่างเป็น +  และเทียบกับ layout ของลำโพงเดิมก็จะตรงกันครับ 
น่าจะใช่แต่ไม่รับประกัน  ท่านใดรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
ปาอ้วน
Phuket No.1749
Jr. Member
**

like: 11

ปาบลูน้อย อันดามัน

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 06:25:03 pm »

like like like Cheesy ยอดเยี่ยม

ที่นี่!..มีเพื่อน!
Mr. KUA
Flying Life..
Newbie
*

like: 2

Ratchaburi

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:43:21 pm »

ขออภัยไปตจว. เพิ่งกลับมา

ใช้หลักสีตุ่นๆเป็น -, สีสว่างเป็น +  และเทียบกับ layout ของลำโพงเดิมก็จะตรงกันครับ 
น่าจะใช่แต่ไม่รับประกัน  ท่านใดรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

น่าสนใจยิ่ง...กระเป๋าไม่ฉีก..แต่กลัว..ตัวถังครูดสะบัดอ่ะ..

PJS . No. 3212
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 01:10:13 pm »

ป๋า Review เปลี่ยนเสียงแหลมที่หูช้างซ้ายขวาด้วยนะ  ถ้าจะเปลี่ยน

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Pajerosport-Thailand No.0011
Founder
Hero Member

like: 67

.......1 Tonn.......

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 01:30:32 pm »

ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ

like like like

..."กัมมุนา วตตีโลโก"..."สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"...
อิษฏ์_สุบิน ปาศาลายา ฮาเฮ..
Jr. Member
**

like: 23

เกิดเจียงใหม่ มาใหญ่สุพรรณ ปัจจุบัน อยู่ศาลายา เจ้า....

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 01:50:08 pm »

ง่ายๆแต่ได้ความประทับใจ เยี่ยมไปเลยครับป๋า

IP 1168 ปาศาลายา ครับ
super2013
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 01:28:28 pm »

เยี่ยมครับ...ฝีมือการติดตั้งไม่แพ้มืออาชีพเลย
SEXY BOY
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 07:53:27 am »

ผมก็กำลังจะเปลี่ยนดอกลำโพงคู่หน้าใหม่ ร้านแนะนำลำโพงยี่ห้อ fACT F-S650P 1 คู่ ราคารวมติดตั้ง 3500
ไม่รู้ว่าถูกหรือแพง  ป๋าๆ เคยใช้ยี่ห้อนี้กันบ้างไหมครับ
Big boy
Founder
Hero Member

like: 19

Pajerosport-thailand No. 002

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 08:01:01 am »

พอดีได้โอกาสพักร้อนอยู่กับบ้านและเพิ่งเอาไอ้ปอด gen 3 ใส่รถ เลยขอลองวิชาครับ  เอามาแชร์กันเผื่อมีคนสนใจและอยู่ใน specie  เดียวกัน (ชอบลองวิชา ใช้ทุนไม่มาก) ผมขออธิบายไปเรื่อยๆนะครับ อาจสลับประตูบ้างเพราะเก็บรูปได้ไม่หมด

แจ่มมากครับป่า pamalee
ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ดีๆ ให้กับเพื่อนๆ สมาชิกครับผม...  
สาธุ  like like like  red heart red heart red heart

<< คิดดี ทำดี แค่นี้ก็มีความสุขแล้ว >>
Facebook: http://facebook.com/pajerosportthailand.nonthaburi
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 08:03:03 am »

like +1  red heart 
Save ไว้เป็นโปรเจคถัดไป ได้วิธีแกะแผงประตู และได้เห็นหน้าลำโพงที่อยากรู้  สาธุ
ไม่รู้มีป๋าท่านไหนใส่ทวิตเตอร์เพิ่มอย่างเดียวบ้างไหมครับ ผมอยากพ่วงสายลำโพงทั้ง 4 ตัว สอดสายออกมาที่แผงประตู แล้วแปะทวิตเตอร์เล็กๆ เพิ่ม เพราะรู้สึกว่าคู่หน้าที่ให้มายังแหลมไม่สะใจ

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์