Languages
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ==== จักรยานครับจักรยาน ขี่ที่ไหนอย่างไรมาแชร์กันหน่อยยยย ====  (อ่าน 56227 ครั้ง)
กล้องแดง
Founder
Full Member

like: 20

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:43:58 am »

เยี่ยมเลยๆ สมาชิกเริ่มเยอะใครยังไม่แสดงตัวรีบๆ ออกมาหน่อยครับ ตั้งแก๊งค์ๆ  yes!!
บอมบ์คุง
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:47:38 am »

เยี่ยมเลยๆ สมาชิกเริ่มเยอะใครยังไม่แสดงตัวรีบๆ ออกมาหน่อยครับ ตั้งแก๊งค์ๆ  yes!!
ปั่นแล้วหลับสบายครับ.   สบายจริงๆ. เมื่อก่อนไม่ชอบ แต่ตอนนี้ติดไปเลย55555

รหัส 2126.  รักน่ะ ^o^  ^o^
กล้องแดง
Founder
Full Member

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:49:50 am »

ปั่นแล้วหลับสบายครับ.   สบายจริงๆ. เมื่อก่อนไม่ชอบ แต่ตอนนี้ติดไปเลย55555

ช่ายๆ พอปั่นแล้วเข่าไม่ร้อนก็ชักติดใจ
บอมบ์คุง
Newbie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:53:40 am »

ช่ายๆ พอปั่นแล้วเข่าไม่ร้อนก็ชักติดใจ
. ตอนแรกผมน้ำหนัก 92.8. 1เดือนผ่านไปหลือ. 82.5. ทำให้ยิ่งชอบสุดๆเลยครับ5555

บอมบ์คุง
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:57:41 am »

ปั่นล้วนๆ คุมอาหารนิดหน่อย. 

กล้องแดง
Founder
Full Member

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 02:48:26 pm »

. ตอนแรกผมน้ำหนัก 92.8. 1เดือนผ่านไปหลือ. 82.5. ทำให้ยิ่งชอบสุดๆเลยครับ5555

ป๋ามีตาชั่งวัด FAT หรือยังครับ ลองหามาเล่นดูจะได้มีตัวเลขให้เล่นอีกอย่างนึง
กล้องแดง
Founder
Full Member

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 02:52:10 pm »

HR meter ป๋าๆ ใช้ของอะไรกันบ้าง..ผมใช้ตัวเริ่มต้นตัวนี้

1,700 บาท ยังใช้ฟังก์ชั่นไม่ครบเลย (เก็บ LAP ไม่เป็น)

บอมบ์คุง
Newbie
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 03:15:06 pm »

ผมใช้ต้วนี้อ่ะครับ.       เน้นดูระยะทางที่ปั่นได้อย่างเดียวครับป๋า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2013, 03:16:59 pm โดย บอมบ์คุง » บันทึกการเข้า

กล้องแดง
Founder
Full Member

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 03:26:46 pm »

ผมใช้ต้วนี้อ่ะครับ.       เน้นดูระยะทางที่ปั่นได้อย่างเดียวครับป๋า

ตัวนี้ของป๋าวัดอะไรได้บ้างอ่ะครับ รอบขาได้มั้ย
บอมบ์คุง
Newbie
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 06:50:15 pm »

ผมใช้ต้วนี้อ่ะครับ.      เน้นดูระยะทางที่ปั่นได้อย่างเดียวครับป๋า

ตัวนี้ของป๋าวัดอะไรได้บ้างอ่ะครับ รอบขาได้มั้ย
ไมล์ Cateye Velo 7 ไมล์แบบมีสายเหมาะสำหรับผู้เริ่มต้น ด้วยฟังชั่นที่ครบในราคาไม่แพง ความเร็วปัจจุบัน/ความเร็วเฉลี่ย/ระยะทางต่อทริป/ระยะทางรวม/จับเวลาในการปั่น/นาฬิกา/ความเร็วสูงสุด. แค่นี้อ่ะครับป๋า. ผมว่าเพียงพอแระครับ. ราคาถูกดีครับ ไม่ถึงพัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2013, 06:52:22 pm โดย บอมบ์คุง » บันทึกการเข้า

กล้องแดง
Founder
Full Member

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:44:04 pm »

สำหรับวันนี้ครับ

@rungrote just finished a runtastic bike trip of 18.28 km in 1h 01m with Runtastic Windows Phone App
nar
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:28:24 pm »

ป๋าปั่นแถวไหนครับ ผมปั่นเรียบสนามบินในวันหยุด ส่วนวันธรรมดาปั่นเรียบมอเตอร์เวย์แถวลาดกระบังครับ
ผมว่าผมเคยเห็นป๋าน่ะครับ. ที่สนามบินอ่ะ. รถคันเล็กๆแบบนี้
ป๋า บอมบ์คุง ปกติปั่นแถวไหนครับ ว่างๆตั้งแก๊งปั่นกินลมหนุกๆกันดีกว่ามั้ยครับ
กล้องแดง
Founder
Full Member

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:34:26 pm »

เอาเทคนิคการฝึกมาฝากครับเผื่อสมาชิกท่านไหนผ่านไปผ่านมาแล้วนึกอยากปั่นบ้างงงงงง

ปั่นจักรยานอย่างมืออาชีพ
เราคงเคยได้ยินโค้ชจักรยานพูดเสมอว่า ถ้าอยากปั่นแบบโปร ต้องปั่นให้รอบขาสูงๆเข้าไว้ หรือ90รอบขึ้นไป การจะขี่จักรยานให้ดีนั้นสิ่งแรกที่ต้องทำและเน้นให้ถูกต้องก่อนที่จะไปฝึก อย่างอื่นคือ เทคนิคการปั่น(การปั่นให้เป็นวงกลม ราบเรียบ และรอบขาสูงพอ) บางคนอาจจะคิดว่าไม่เห็นยากตรงไหนก็แค่วางเท้าบนบันได ยกขาขึ้นลงๆ ก็ปั่นได้แล้วถ้าคิดอย่างนี้เด็กๆหรือใครที่ไหนก็ปั่นได้ จะปั่นจักรยานให้ดีขึ้นต้องมีความเข้าใจเรื่องของเทคนิคและฝึกเพิ่มเติมใน บางจุดที่ต้องเน้นและให้ความสนใจเป็นพิเศษ มีโค้ชทีมชาติสหรัฐคนหนึ่งกล่าวไว้ว่ากรรมพันธุ์เป็นส่วนหนึ่งที่จะกำหนดว่า ใครจะปั่นได้เร็วแค่ไหนแต่ถ้านักปั่นคนนั้นมีเทคนิคดีด้วยจะทำให้เขาเป็นนัก จักรยานที่สมบรูณ์แบบที่สุด ถ้านักปั่นคนไหนสามารถนั่งปั่นบนอานจักรยานที่รอบขาสูงๆได้สบายๆแล้วไม่ว่า จะแข่งสนามไหนก็ไม่ต้องกลัวว่าจะขี่ไม่จบ เทคนิคการปั่นที่ดีจะทำให้สามารถใช้เกียร์เบาๆรอบขาสูงได้นานต่อเนื่องและ ยังเหลือกำลังขาที่เหลือไว้เมื่อคราวจำเป็นด้วย เช่นเมื่อต้องหนีจากกลุ่มหรือต้องชิงกันตอนหน้าเส้น

การนับรอบ ขา
รอบขาคือการวัดความเร่งของขาในการปั่น จักรยาน นักปั่นทั่วไปมักจะชอบที่จะปั่นที่เกียร์ค่อนข้างหนัก รอบขา 40-50รอบต่อนาที เพราะจะให้ความรู้สึกที่สบายและเป็นธรรมชาติที่สุด แต่สำหรับการปั่นเพื่อพัฒนาหรือการแข่งขัน ความเร็วรอบขาต้องมากกว่านี้สองเท่าคือประมาณ80-110รอบต่อนาที โดยใช้เกียรที่หนักปานกลาง เราเรียกช่วงรอบขานี้ว่า spinning การนับรอบขาง่ายๆคือนับจำนวนครั้งของเท้าข้างใด้ข้างหนึ่งที่ปั่นขึ้นมาครบ รอบใน30วินาทีแล้วคูณด้วย2 แต่ถ้าจะให้ดีและสำหรับมืออาชีพทุกคนต้องมีใช้คือไมล์ที่มีที่วัดรอบขาเพราะ สะดวกรวดเร็วและสามารถเช็คได้ตลอดเวลา

ทำไมต้องปั่นที่รอบขาสูงๆมีเหตุผลอธิบาย 4 ข้อคือ1 การปั่นที่ความเร็วสูงนานๆและต้องใช้พลังงานมาก เมื่อเทียบกันระหว่างเกียร์เบารอบขาสูง กับ เกียร์หนักรอบขาช้า ที่รอบขาสูงๆนั้นกล้ามเนื้อจะสดกว่าไม่ล้าง่าย สังเกตุง่ายๆเช่นเมื่อเราทำการฝึกแบบinterval การใช้รอบขาสูงๆจะทำซ้ำและบ่อยครั้งกว่า ชีพจรก็ขึ้นเร็วกว่า นั่นหมายถึงว่าเราสามารถออกกำลังให้หัวใจและปอดได้ดีกว่าและเมื่อฝึกไป เรื่อยๆจะพบว่าอัตราชีพจรจะช้าลงเรื่อยๆที่การปั่นความเร็วเท่าเดิม นั่นคือหัวใจแข็งแรงขึ้นสามารถฉีดเลือดไปเลี้ยงร่างกายได้มากขึ้นในแต่ละ ครั้ง

2 สิ่งที่จำเป็นอย่างหนึ่งในการแข่งขันคือ การเร่งความเร็ว ลองนึกดูว่าถ้าใช้เกียร์หนักรอบขาต่ำๆเมื่อต้องการเร่งความเร็วให้มากขึ้น ทันทีทันไดต้องใช้ความพยายามและกำลังมากแค่ไหนที่จะกดลงบันไดเมื่อเทียบกับ เกียร์เบาๆซึ่งจะทำได้ง่ายกว่า เทียบง่ายๆกับอัตราเร่งแซงในรถยนต์ก็ได้ เกียร์ 4กับเกียร์5อันไหนอัตราเร่งดีกว่ากัน

3 ที่รอบขาสูงเราจะใช้ความพยายามในการปั่นน้อยกว่า สังเกตง่ายๆยิ่งรอบขาสูงขึ้นเท่าใดเราจะรู้สึกว่ามันปั่นเบาขึ้นเรื่อยๆซึ่ง ทำให้สามารถปั่นได้นานโดยไม่ล้า ตราบใดที่หัวใจและปอดยังสามารถปั้มและฟอกเลือดเพื่อนำออกซิเจนไปเลี้ยงกล้าม เนื้อได้พอ

4 เกียรเบาทำให้มีโอกาสเกิดการบาดเจ็บต่อกล้ามเนื้อและเข่าน้อยกว่าเกียรหนัก แน่นอน
จะหารอบขาที่เหมาะสมสำหรับเราได้อย่างไร

รอบขาที่เหมาะสมนั้นขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ว่าเราต้องการขี่เพื่ออะไร แบบไหน ถ้าจะปั่นเพื่อการสัญญจรไปมา อย่างในประเทศจีนจากการศึกษาพบว่ารอบขาที่เหมาะสมและสบายที่สุดคือ40-50รอบ โดยจะได้ความเร็วเดินทางเฉลี่ย16กมต่อชม แต่สำหรับการแข่งขันนั้นอย่างน้อยต้อง90รอบต่อนาทีขึ้นไปจะมากหรือน้อยกว่า นี้บ้าง เช่นมีบางคนชอบที่จะปั่นรอบขาสูงกว่า100รอบเพราะเวลาจะเพิ่มความเร็วจะทำได้ ไวกว่า ,นักปั่นtime trialบางคนปั่นที่ความเร็วรอบขาในช่วง80-85รอบโดยใช้เกียร์ที่หนักกว่าปกติ เล็กน้อย แต่ทั่วไปแล้วสำหรับการปั่นเพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด เช่นการปั่น100กม แนะนำให้ใช้รอบขาที่90รอบเพราะพบว่าถ้าปั่นที่ความเร็วรอบมากเกิน100รอบขึ้น ไปประสิทธิภาพจะลดลง คืองานที่ทำเทียบกับความเร็วที่ได้จะน้อยลง เช่นรถยนต์ที่เกียร์3 กับเกียร์4 รอบเกียร์3สูงกว่าแต่ได้ความเร็วที่ช้ากว่าและเครื่องยนต์ทำงานหนักกว่า ยกเว้นว่าต้องการเร่งความเร็วอย่างมากในเวลาสั้นๆเช่นตอนเข้าเส้นอาจจใช้รอบ ขาที่มากกว่า120รอบในไม่กี่วินาที

การหารอบขาที่เหมาะสมที่สุด
อุปกรณ์ที่ต้องใช้ เครื่องวัดชีพจร, ไมล์วัดรอบขา,ไมล์วัดความเร็ว วิธีหารอบขาที่เหมาะสมที่สุดสำหรับตัวเราโดย ปั่นที่ความเร็วระดับTime trial(คือความเร็วทีมากที่สุดที่เราจะสามารถทำต่อเนื่องและคงที่ได้ตลอดการ ทดสอบ) หรือบางคนเรียกว่าชีพจรช่วงLactate threshold ซึ่งจะแตกต่างกันไปตามความฟิตและการฝึกซ้อมของแต่ละคน โปรบางคนอาจแตะแถว90%ของชีพจรสูงสุด มือใหม่บางคนอาจจะแค่60% การหาค่าความเร็วนี้ทำได้โดยลองปั่นหลายๆครั้ง แล้วสังเกตุว่าที่ความเร็วเท่าไหร่ที่เราสามารถปั่นได้เร็วที่สุดโดยปั่นได้ นานและต่อเนื่องระดับหนึ่งเช่นปั่นระยะทาง10กมความเร็วที่สามารถขี่ได้คงที่ ตลอดคือ30กมต่อ ชมถ้าขี่เร็วกว่านี้หมดแรงก่อน ในการทดสอบจะให้ปั่นที่ความเร็วช่วงนี้ช่วงละ10นาที ระหว่างช่วงให้พักให้หายเหนื่อยเสียก่อนที่ทดสอบช่วงต่อไป ปรับเกียร์จักรยานเพื่อเปลี่ยนรอบขา แล้วสังเกตุว่า รอบขาไหนที่ทำให้ให้อัตราชีพจรต่ำที่สุด นั่นคือรอบขาที่เหมาะสมสำหรับเรา และเมื่อใช้รอบขานี้ฝึกซ้อมไปเรื่อยๆจะพบว่าเราจะพัฒนา ขึ้น ชีพจรจะช้าลงเรื่อยๆ ที่ความเร็วเท่าเดิมและรอบขาดังกล่าว ว่ากันว่า นักจักรยาน 2 คนที่ทดสอบความฟิต แล้วเท่ากัน แต่เอามาขี่จักรยานแข่งกัน คนหนึ่งอาจจะสู้อีกคนหนึ่งไมได้ เพราะที่ความเร็วเท่ากัน คนหนึ่งอาจจะใช้แรงมากว่าอีกคน โคชจะบอกว่า ขี่เป็น กับขี่ไม่เป็น อะไรล่ะ

ที่มาครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=117&t=273365
บอมบ์คุง
Newbie
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:46:33 pm »

ป๋าปั่นแถวไหนครับ ผมปั่นเรียบสนามบินในวันหยุด ส่วนวันธรรมดาปั่นเรียบมอเตอร์เวย์แถวลาดกระบังครับ
ผมว่าผมเคยเห็นป๋าน่ะครับ. ที่สนามบินอ่ะ. รถคันเล็กๆแบบนี้
ป๋า บอมบ์คุง ปกติปั่นแถวไหนครับ ว่างๆตั้งแก๊งปั่นกินลมหนุกๆกันดีกว่ามั้ยครับ
ผมปั่นสนามบินกับแถวบางพลีกับลานจอดรถระยะยาวของสนามบินอ่ะครับพี่

กล้องแดง
Founder
Full Member

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 05:26:24 pm »

เมื่อวานนี้ได้ 26 km. เล่นเอาปวดขาเลย

@rungrote just finished a Runtastic bike trip of 26.26 km in 1h 24m

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์