Languages
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของความเงางามของยางครับ  (อ่าน 71005 ครั้ง)
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 05:17:38 pm »

ผมก็นกกีวีครับ พ่นแล้วก็เอาฟองน้ำถูตามครับ มันจะแห้งไวแล้วทิ้งไว้สักพักก็ขับได้ครับ อิอิ.... Cheesy Cheesy Cheesy

แนะนำแบบครีม  ครับ

สำหรับวัยรุ่น  เอามาทาแนว หนวดเครา  เพื่อให้ขึ้นดกดำ

สำหรับวัยไปแล้ว    เอามาทาผมที่หัวล้าน  สามารถขึ้นได้อีกครั้งครับ

สารพัดประโยชน์
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 07:24:44 pm »

ผมก็นกกีวีครับ พ่นแล้วก็เอาฟองน้ำถูตามครับ มันจะแห้งไวแล้วทิ้งไว้สักพักก็ขับได้ครับ อิอิ.... Cheesy Cheesy Cheesy

แนะนำแบบครีม  ครับ

สำหรับวัยรุ่น  เอามาทาแนว หนวดเครา  เพื่อให้ขึ้นดกดำ

สำหรับวัยไปแล้ว    เอามาทาผมที่หัวล้าน  สามารถขึ้นได้อีกครั้งครับ

สารพัดประโยชน์
อืมใช่ๆ ตอนนี้ไม่มีเคราเอาไว้ไถเด็กๆเลย อิอิ ต้องลอง Huh? Huh? Huh? Huh?
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 06:55:26 pm »

red heart heartเดี๋ยวลองดูครับ
ChaiwatHD
อยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอ เพื่อความสุข ของชีวิต ชาติหนึ่ง
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 09:45:50 am »

สวัสดีครับ สำหรับ ป๋าๆ  แฟน พันธ์แท้  น้องปา

สำหรับ ผลิตภัณฑ์ ที่ผมใช้ในการบำรุงรักษา ยางรถยนต์ ของผม เป็นสูตร ใช้มานานนับ 20 ปีแล้ว ครับ
 อ่านแล้วอาจจะงง..งง...ทำไม มัน นานจังเลย

สูตรรักษา ยางรถยนต์ ง่ายๆ เด็กใช้ได้ ผู้ใหญ่ใช้ดี ครับ
     1.  ใช้ น้ำยาง ซักผ้า หรือผงซักผ้า  ในกรณ๊ที่เราไป ลุยโคลน หรือ ออกทริปหนักๆ มาครับ คราบสปกครก ฝั่งแน่น
           ตามร่องยาง ใช้แล้ว จะสะอาดมากๆ  ( ขนาด เสื้อผ้าเรา ยังออกเลยครับ )
          สูตรนี้ ใช้เฉพาะ ยางที่ ลุยโคลน และสกปรกมากๆ  ครับ  ใช้แล้ว ล้างออกให้ สะอาด แล้ว ล้างต่อ ด้วยสบู่ ถูตัว ทั่วๆ ไป

2.  ใช้ สบู่ ที่มีขายตามร้านทั่วไป เช่น ตรานกแก้ว ตราโลตัส lux  Protex ได้หมดครับ  สูตรนี้ สำหรับ ยางใช้งานทั่ว ๆ  ไป ไม่ได้ลุยงานหนัก รับรอง ใช้แล้ว จะสวย ติดใจ ครับ
          ทำไม ถึงเป็นเช่นนั้น  สบู่ จะมีสูตรรักษา สภาพของผิวหนังของเรา แล้วทำไมเราจะใช้กับยางรถยนต์ ไม่ได้ หละ ครับ....
           ส่วน ผสม ของสบู่  ได้แก่
              น้ำมันมะพร้าว       น้ำมันปาล์ม           น้ำมันมะกอก        ไขมัน            โซดาไฟ          น้ำสะอาด   แล้วรวมตัวกันได้ เป็นสบู่ 1 ก้อน
         ดูเฉพาะ ส่วนผสม ก็ ถือว่า สุดยอดแล้วครับ

.....................
            สมัยก่อน  ตอนเด็กๆ  พอถึงหน้าหนาว ทีไร  พ่อ แม่  จะใช้น้ำมันมะกอก  มาทา ถู ผิวหนังให้ กันผิวแตก 
           แล้วเรา เอา สบู่  จากส่วนผสมต่างๆ มาใช้กับยาง รถยนต์ ผมว่า คงเป็นไปในลักษณะเดียวกัน ครับ

..................................................
             จาก ตัวอย่าง รถผม ใช้ สบู่  มา 9 ปี แล้ว  ล้าง รถเมื่อ พย.54 ลุย ฝุ่น ลุยโคลน  มาเกือบ 3 เดือน 
มาล้างรถ เมื่อวานนี้  เอาน้ำฉีด ล้อรถ และเอาผ้าเช็ดออก เฉยๆ  สภาพยาง และ LOGO BF   ยังขาว สะอาด อยูเลยครับ
ถ้าเอารถไปล้าง ที่คาร์แคร์ ใช้ น้ำยา อะไก็ไม่รู้ มาทาบริเวณ หน้ายางเรา  หยาดเยิ้ม มาเชียว วิ่งทาง มีฝุ่น  ฝุ่นเกาะ เหนียว เป็นยาง  ล้างแต่ละที จนเหนื่อย ครับ
 ..........................
           สุดท้าย ก็เป็น อีกวิธีหนึ่ง ที่จะรักษาหน้ายาง ของเรา ครับ  ท่าน ป๋า  อื่่น ๆ มีอะไร ดี ก็เอามา แชร์ ประสบการณ์ กันนะครับ
น้อง ปา จะได้ อยู่กับเรา ได้ยาวนาน  ชั่วลูก...ชั่วหลาน...
.................................
          ตัวอย่าง ล้อรถ  ยาง BF  ที่ใช้สบู่ ล้าง ล้อยาง  LOGO BF ยังอยู่ ขาว สะอาด  ( ล้างเมื่อ พย.54    และเมื่อ  27 มค.55 ล้างด้วยน้ำ และเอาผ้าเช็ดออก เฉย ๆ ครับ)

ขอบคุณ ป๋า ๆ ทุกท่าน  ที่อุตสา ติดตามอ่าน กระทู้ จน หมด  ครับ  ฮ่าๆๆ
 สาธุ สาธุ

ChaiwatHD
 Pajero Nongkhai-Thailand
LEKJALEK
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:16:27 pm »

สวัสดีครับ สำหรับ ป๋าๆ  แฟน พันธ์แท้  น้องปา

สำหรับ ผลิตภัณฑ์ ที่ผมใช้ในการบำรุงรักษา ยางรถยนต์ ของผม เป็นสูตร ใช้มานานนับ 20 ปีแล้ว ครับ
 อ่านแล้วอาจจะงง..งง...ทำไม มัน นานจังเลย

สูตรรักษา ยางรถยนต์ ง่ายๆ เด็กใช้ได้ ผู้ใหญ่ใช้ดี ครับ
     1.  ใช้ น้ำยาง ซักผ้า หรือผงซักผ้า  ในกรณ๊ที่เราไป ลุยโคลน หรือ ออกทริปหนักๆ มาครับ คราบสปกครก ฝั่งแน่น
           ตามร่องยาง ใช้แล้ว จะสะอาดมากๆ  ( ขนาด เสื้อผ้าเรา ยังออกเลยครับ )
          สูตรนี้ ใช้เฉพาะ ยางที่ ลุยโคลน และสกปรกมากๆ  ครับ  ใช้แล้ว ล้างออกให้ สะอาด แล้ว ล้างต่อ ด้วยสบู่ ถูตัว ทั่วๆ ไป

2.  ใช้ สบู่ ที่มีขายตามร้านทั่วไป เช่น ตรานกแก้ว ตราโลตัส lux  Protex ได้หมดครับ  สูตรนี้ สำหรับ ยางใช้งานทั่ว ๆ  ไป ไม่ได้ลุยงานหนัก รับรอง ใช้แล้ว จะสวย ติดใจ ครับ
          ทำไม ถึงเป็นเช่นนั้น  สบู่ จะมีสูตรรักษา สภาพของผิวหนังของเรา แล้วทำไมเราจะใช้กับยางรถยนต์ ไม่ได้ หละ ครับ....
           ส่วน ผสม ของสบู่  ได้แก่
              น้ำมันมะพร้าว       น้ำมันปาล์ม           น้ำมันมะกอก        ไขมัน            โซดาไฟ          น้ำสะอาด   แล้วรวมตัวกันได้ เป็นสบู่ 1 ก้อน
         ดูเฉพาะ ส่วนผสม ก็ ถือว่า สุดยอดแล้วครับ

.....................
            สมัยก่อน  ตอนเด็กๆ  พอถึงหน้าหนาว ทีไร  พ่อ แม่  จะใช้น้ำมันมะกอก  มาทา ถู ผิวหนังให้ กันผิวแตก 
           แล้วเรา เอา สบู่  จากส่วนผสมต่างๆ มาใช้กับยาง รถยนต์ ผมว่า คงเป็นไปในลักษณะเดียวกัน ครับ

..................................................
             จาก ตัวอย่าง รถผม ใช้ สบู่  มา 9 ปี แล้ว  ล้าง รถเมื่อ พย.54 ลุย ฝุ่น ลุยโคลน  มาเกือบ 3 เดือน 
มาล้างรถ เมื่อวานนี้  เอาน้ำฉีด ล้อรถ และเอาผ้าเช็ดออก เฉยๆ  สภาพยาง และ LOGO BF   ยังขาว สะอาด อยูเลยครับ
ถ้าเอารถไปล้าง ที่คาร์แคร์ ใช้ น้ำยา อะไก็ไม่รู้ มาทาบริเวณ หน้ายางเรา  หยาดเยิ้ม มาเชียว วิ่งทาง มีฝุ่น  ฝุ่นเกาะ เหนียว เป็นยาง  ล้างแต่ละที จนเหนื่อย ครับ
 ..........................
           สุดท้าย ก็เป็น อีกวิธีหนึ่ง ที่จะรักษาหน้ายาง ของเรา ครับ  ท่าน ป๋า  อื่่น ๆ มีอะไร ดี ก็เอามา แชร์ ประสบการณ์ กันนะครับ
น้อง ปา จะได้ อยู่กับเรา ได้ยาวนาน  ชั่วลูก...ชั่วหลาน...
.................................
          ตัวอย่าง ล้อรถ  ยาง BF  ที่ใช้สบู่ ล้าง ล้อยาง  LOGO BF ยังอยู่ ขาว สะอาด  ( ล้างเมื่อ พย.54    และเมื่อ  27 มค.55 ล้างด้วยน้ำ และเอาผ้าเช็ดออก เฉย ๆ ครับ)

ขอบคุณ ป๋า ๆ ทุกท่าน  ที่อุตสา ติดตามอ่าน กระทู้ จน หมด  ครับ  ฮ่าๆๆ
 สาธุ สาธุ

ขอบคุณมากคร้าบสำหรับความรู้ใหม่

ซื้อรถแพง......กระเป๋าฉีก   ไม่มีความรู้เรื่องรถ....แต่มีความรู้ด้านกฎหมาย
ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องกฎหมาย  วางแผนทางภาษี  ตรวจสอบบัญชีและทำบัญชี
เล็ก 0840930030
Mayurin
Sr. Member

like: 78

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:10:20 pm »

ผมใช้น้ำยาปรับผ้านุ่ม ครับ เพราะมีส่วนผสมของซิลิโคน ผสมอยู่ด้วย ช่วยรักษาผิวยางให้ไม่แห้งแตกลายงา อีกอย่างราคาถูก
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 08:33:13 am »

เจอคาร์แคร์(บางแห่ง) เล่นน้ำอัดลม มาทากันเลยครับ งงครับเฮ้อ

ไม่คิดว่าเจ้าของรถจะเซ็งกันบ้างเลยเน๊อะ ฮือๆๆ

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
Hero Member

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 12:40:16 am »

สูตร OIL ครับ

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 12:41:14 am »

เด๋วลองหลายๆสูตร แล้วถ่ายรูปมาใหม่ครับ

labboy
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 09:36:05 am »

พอดีที่ทำงานของผม มี silicone oil อยู่ไม่เเน่ใจว่าใช้ได้หรือเปล่า เป็นsilicone oil ที่ใช้ทำเครื่องสำอางนะครับ พวก ครีมทาผิว ประมาณนี้ครับ
Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:09:40 pm »

พอดีที่ทำงานของผม มี silicone oil อยู่ไม่เเน่ใจว่าใช้ได้หรือเปล่า เป็นsilicone oil ที่ใช้ทำเครื่องสำอางนะครับ พวก ครีมทาผิว ประมาณนี้ครับ
ใช้ได้เลยครับป๋า เป็นซิลิโคนอิมูชั่น กี่เปอร์เซ็นครับป๋า ถ้า 80 % เรา

ก็เอามาผสมน้ำ 50 % ก็ใช้ได้แล้วจร้า ข้อดีหลายอย่างเลยครับ (ในกรณีผสมแล้วครับ)

ฝุ่นไม่ค่อยเกาะ จะเงาแบบแห้งไม่เหนอะหนะครับ ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

ถ้าเป็นกรณี สูตร Oil ซึ่งมี D40 เป็นส่วนผสมหลัก จะเงาและเยิ้ม ต้องใช้แต่น้อยครับ

ส่วนOil อีกสูตรจะใช้โซเวนท์เป็นตัวผสม ซึ่งจะทำปฎิกิริยากับเนื้อคอมปาวน์(ยาง)

ในทันทีที่น้ำยาถูกพื้นผิวยาง ผลที่ตามมาคือ แก้มยางจะอ่อนตัว(บวมเป็นหย่อมๆ)

แบบไม่ใช่รอยต่อของแก้มยางนะครับ

........วิธีทดลองแบบง่ายๆคือ..ลองเอายางมัดของ(หนังกะติ๊ก คริๆๆ)มาแช่ลงใน

น้ำยาต้องสงสัย เพียงแค่ช่วงข้ามคืน ถ้ายางละลายอยู่ก้นแก้ว(แสดงว่า แร๊งงงงค์)
ไม่เหมาะจะนำมาใช้กับยางรถเราครับ

แต่...ถ้ายางอ่อนตัวแบบเกือบละลาย แสดงว่ามีโซเวนท์ในอัตราส่วนที่น้อย ก็ไม่ควรใช้เช่นกัน
 แต่ถ้าสภาพหนังกะติ๊กที่แช่ทิ้งไว้ข้ามคืน อยู่ในสภาพปกติ(อันนี้ใช้ได้สบายใจจร้า)

ส่วนผสมที่ว่าดีนั้น...คือกรีสลีน(เป็นส่วนผสมในเคมีคอสเมติก)หลายๆยี่ห้อครับ red heart ยอดเยี่ยม

Hero Member

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:15:00 pm »

แต่ถ้าตามร้านขายก็เห็น 60% กันค๊าบ ราคาถูกกว่าพอควรจร้า red heart

AGGG
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 07:04:56 pm »

น้ำอัดลม .............................................ผสมโซดา อัลกอฮอล์ ซักหน่อย ม่าววววววววววววววว นั่งเฝ้าไว้ตลอด  Grin Grin Grin Grin
like like like
benopenair (เบน)
Newbie
*

like: 2

ID : 1385

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 09:53:54 pm »

เดี๋ยวขอลองแบบสบู่ถูตัวบ้างนะครับ เพราะหาง่ายใกล้มือที่สุดแล้ว
 u

I Like Pajerosport-Thailand
kitkamol50.No 7.
ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์
Hero Member

like: 71

goldgear50

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:13:36 pm »

แจ่มๆๆทั้งนั้น..

kitkamol50..081-6535736..หน่องครับ. ( สุขใจที่ได้อยู่ระยอง)
LIND ID.0816535736.
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์