Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงมาจากช่วงล่าง กับเสียงเอี๊ยดที่พวงมาลัยรบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 8898 ครั้ง)
yodyayeee
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 10:35:31 pm »

ออกรถมาได้เกือบ2เดือนวิ่งได้5000กว่าโล  ลองเปิดกระจกขับสังเกตได้ยินเสียง ดังเหมือนอะไรหลวมบริเวณช่วงล่างล้อหลัง ตอนขึ้นลูกระนาด ล้อหน้าไม่มีเสียงอะไรแต่จังหวะที่ล้อหลังข้ามผ่านมันมีเสียงเหมือนมีอะไรจะหลุด
กับอีกเสียงที่พวงมาลัยครับ เสียงเหมือนพลาสติกสีกัน หมุนไปเรื่อยๆตอนเข้าซองจอด เหมือนมีกระรอกคุยกันเลยครับ5555
กังวลมากครับ ใครเคยมีประสบการ์ณ หรือรู้ว่าปัญหาอยู่ตรงไหนรบกวนแจ้งหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
waranun
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 08:40:30 am »

ไปติดกันแคร้ง extream มาหรือเปล่า หากติดก็ตัวนั้นหละครับอย่าไปรืออันอื่นนะครับเสียเวลา วิิธี เอาออก หรือ เพิ่มแหวนยางใต้น๊อต ครับ
yodyayeee
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 11:32:10 am »

ไปติดกันแคร้ง extream มาหรือเปล่า หากติดก็ตัวนั้นหละครับอย่าไปรืออันอื่นนะครับเสียเวลา วิิธี เอาออก หรือ เพิ่มแหวนยางใต้น๊อต ครับ
ไม่ได้ติดอะไรมาเลยครับ เดิมๆจากศูนย์ครับ
toon19
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 11:49:09 am »

เดานะครับ
อาการแรก
 น่าจะเปนระบบabsทำงานคับ ผมก็เปน ล้อน่ามันลอยพอแตะเบรกabsเลยทำงานครับ

อาการที่สองเปนเหมือนกัน  บางทีขับรถในทางไม่เรียบดังอยู่แถวคอนโซนหน้า กังเหมือนหนูคุยกันคับ

รอผู้รู้มาแนะนำคับ
jack@zender
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 12:49:38 pm »

อาการแรก ผมยังไม่เคยเจอครับ
แต่อาการ พวงมะลัยดัง อีดๆแอ๊ดๆ ผมเจอทุกวัน
ไปโวยศูนย์ บริการมาแล้ว 3รอบ เค้าทาแต่ จาระบี ที่เพลา
ก็ไม่หาย
วิธีแก้ และบรรเทาคือ
ขยับปรับพวงมะลัย ขึ้นลง หาจังหวะที่เสียงเบาที่สุด แล้วทนใช้งานไป
ครับ ตอนนี้ชินแล้ว ^^!

sanid23
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 04:30:57 pm »

ออกรถมาได้เกือบ2เดือนวิ่งได้5000กว่าโล  ลองเปิดกระจกขับสังเกตได้ยินเสียง ดังเหมือนอะไรหลวมบริเวณช่วงล่างล้อหลัง ตอนขึ้นลูกระนาด ล้อหน้าไม่มีเสียงอะไรแต่จังหวะที่ล้อหลังข้ามผ่านมันมีเสียงเหมือนมีอะไรจะหลุด
กับอีกเสียงที่พวงมาลัยครับ เสียงเหมือนพลาสติกสีกัน หมุนไปเรื่อยๆตอนเข้าซองจอด เหมือนมีกระรอกคุยกันเลยครับ5555
กังวลมากครับ ใครเคยมีประสบการ์ณ หรือรู้ว่าปัญหาอยู่ตรงไหนรบกวนแจ้งหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
เป็นเหมือนกันทั้งสองอาการเลยคับ
อาการแรก ขามลูกละนาด มีเสียงดัง แก๊กๆๆ ที่ช่วงล่างล้อหลัง
อาการที่สอง ขับช้าๆ หมุนซ้าย-ขวา ดังเอี๊ยดๆตลอด ลองปร้บระดับพวงมาลัยขึ้น-ลงแล้วก็ไม่หาย
chichi
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 10:45:21 pm »

ออกรถมาได้ 10 เดือนเพิ่งได้ยินตอนลงมาจากเขาค้อ แวะปั้มเข้าห้องน้ำพอถอยหลังเสียงดังเอี๊ยดยาวตลอดจนตั้งลำได้ พอเดินหน้าก็หาย
หลังจากนั้นจะได้ยินเสียงเอี๊ยดตอนเหยียบเบรคเป้นบางครั้งครับ ใครพอตอบได้บ้างว่าเสียงมาจากไหนครับ
K08hua
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 06:35:14 am »

เวลาเลี้ยวจะมีเสียงใช่มั๊ยครับ ผมก็มีเหมือนกันวันก่อนผมเอารถเข้าศูนย์สกลนคร ช่างแจ้งว่าเป็นยางแร็คที่บังคับเลี้ยงมันฝืด ช่างใส่น้ำมันให้เสียงก็หาย ช่างบอกว่ารถบางคันหายแต่บางคันดังมากต้องเครม ลองให้ช่างทำดูนะครับ
yodyayeee
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 04:12:21 pm »

เวลาเลี้ยวจะมีเสียงใช่มั๊ยครับ ผมก็มีเหมือนกันวันก่อนผมเอารถเข้าศูนย์สกลนคร ช่างแจ้งว่าเป็นยางแร็คที่บังคับเลี้ยงมันฝืด ช่างใส่น้ำมันให้เสียงก็หาย ช่างบอกว่ารถบางคันหายแต่บางคันดังมากต้องเครม ลองให้ช่างทำดูนะครับ
ขอบคุณครับ
sang2012
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 04:33:41 pm »

เป็นเหมือนกันครับ
เซ็งจิต 
อาการพวกนี้ เห็นเป็นกันเยอะ ไม่เหมาะที่จะมาเกิดกับรถใหม่ป้ายเเดง
IMTOM
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 05:26:03 am »

ชองผมก็ดัง ทั้งสองรายการเลย รายการแรกผมคิดว่าเป็นที่โซ่ร้อยยางอะไหล่รึเปล่าก็ไม่รู้
ส่วนรายการสองรอเข้าศูนย์
Rachalanchakorn
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 02:03:28 pm »

ของผมก็เป็นทั้ง 2 อย่าง เข้า 0 สองครั้งแล้วช่างหาที่มาของเสียงไม่เจอถอดออกหมดเลยครับยางอะใหล่ด้วยช่างทำทั้งวันครับหาไม่เจอ
ผมเลยโทรไปที่ 0 ใหญ่ทาง 0 บอกจะเอาช่างที่ 0 กรุงเทพมาแล้วจะโทรมาบอกผ่านไป 3 อาทิตย์แล้วครับยังไม่มีการติดต่อกลับมาถ้ายัง
ไงแก้ปัญหาได้ผมจะบอกอีกทีครับ
sang68
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 09:56:48 am »

อันตรายไหมคับ
IMTOM
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 09:37:41 pm »

ของผมก็เป็นทั้ง 2 อย่าง เข้า 0 สองครั้งแล้วช่างหาที่มาของเสียงไม่เจอถอดออกหมดเลยครับยางอะใหล่ด้วยช่างทำทั้งวันครับหาไม่เจอ
ผมเลยโทรไปที่ 0 ใหญ่ทาง 0 บอกจะเอาช่างที่ 0 กรุงเทพมาแล้วจะโทรมาบอกผ่านไป 3 อาทิตย์แล้วครับยังไม่มีการติดต่อกลับมาถ้ายัง
ไงแก้ปัญหาได้ผมจะบอกอีกทีครับ
แก้ปัญหาได้แล้วยังไงรายงานความคืบหน้าด้วยนะครับ ขอบคุณครับ 
Takob_RY
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 09:05:14 pm »

อาการพวงมาลัยดังเป็นเหมือนกัน ไป0ระยอง
เขาบอกว่าเป็นกันเยอะแก้ไม่หาย ให้รอข่าวจากมิตซูไทยแลนด์
ต้องหันหัวรถกลับบ้านแบบเซ็งๆ. มันไม่ไช่คำตอบที่อยากได้
งานนี้ไม่จบง่ายๆแน่ ขอตั้งหลักก่อนแล้วเจอกัน
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์