Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังตรวจเช็คแสนโล อาจโดนแบบผม จากประสบการณ์จริง  (อ่าน 12003 ครั้ง)
ikitnant
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 05:42:29 pm »

เมื่อวันพุธที่ 26 ธค ที่ผ่านมา ผมนำรถไปเปลี่ยนนสายพาน timing ตามระยะแสนโล แต่ตอนนี้ 107000 โลแล้ว เพราะตอนแสนพอดี ศูนย์นี้ (ความผิดพลาดครั้งแรกของศูนย์นี้สำหรับผม) นัดมาเรีบยร้อยแต่พอนำรถมา   บอกของไม่มี พอครั้งนี้นัดอย่างดีจึงมีชุด service ครบ แต่ก็ครบจริงๆครับ ทุกๆท่าน ครบแบบเกินเลย ผมไม่ไว้ใจตั้งแต่ครั้งที่แล้วแล้ว โดยรวมช่วงก่อนๆที่ผมเช็คตามระยะ ค่าใช้จ่ายไม่มากและตามปกติก็ไม่สนใจมาก มากกว่าจากข้อมูลใน web นี้นิดหน่อยก็พอรับได้ แต่ครังนี้ ใน web บอกว่า ประมาณ 8000 บาทกว่า   ผมก็ หวั่นๆ แล้ว  ตอนก่อนเอารถเข้าศูนย์แจ้ง 18000 ไปรับรถเขาแจ้งทั้งหมด 12000 กว่า (ซึ่งเป็นเทคนิคที่ทำทุกครั้ง เหมือนว่าถูกกว่าที่แจ้งตอนจะจ่ายจริงนะครับ ) ตามรายการรูปแรกครับ (ก่อนจะเห็นตารางราคารูปแรกรอไป 1 ชม หลังจากเข้าศํนย์ สุดยอด) พอเห็นเท่านั้นแหละ  ผมก็ check กับขอมูลเดิมใน web ราคามันมากกว่าจริงๆ แต่ไม่ควรเกินหมื่น ผมก็รอจนโมโหแล้ว เลยบอกว่า ขอดูอะไหล่ที่ถอดออกมาทั้งหมด งานเข้าแล้ว ผมเช็ค part number ของอะไหล่เก่าทั้งหมด ตรงหมด เห็นจะๆ ไม่เห็นของเก่า 2 ชิ้น แต่ใบคิดเงินมี ตามที่วาดรูปลูกศรไว้ครับ้ ห้าโมงเย็นแล้ว หัวหน้า ช่าง ไปเช็คกับลูกน้อง งงกันหมด สุดท้ายออกมายอมรับว่า ลูกน้องเบิกมาจริง แต่ไม่เปลี่ยนแล้ว แทงคืน เพราะของเดิมสภาพยัง ok อยู่ แต่.......ทำไมมาคิดเงินผม เกินไปกว่า 2700   งงคราบบบบบ ขอบอก ผมไม่พูดอะไร มาก แต่พวกเขาคงสงสัยมากเลยว่า (ผมเดา) ไอ้นี่มันเหมือนรู้ตั้งแต่แรก ก่อนทิ้งรถ ก่อนรับรถ ทุกจังหวะ ก่อนผมเห็นรายละเอียดอะไหล่ ผมเตือนตลอด ว่าของแพงขึ้นเหรอ ทำไมราคาแจ้งก่อนซ่อมสูง เคยเปลี่ยนแบบนี้ให้รถเพื่อนแล้ว รู้ราคาพอควร ผมบอกเป็นในๆให้ตลอด แต่ก็มาเกิดเหตุ ได   คำเตือน สำหรับทุกท่านครับ  ให้แจ้งไปเลยว่า ขออะไหล่ดเก่ากลับทั้งหมด ล่วงหน้าเลย แล้วเสียเวลา check ก่อนจ่ายตังครับ้
ปล. ผมขออนุญาติ ไม่ลงชื่อศูนย์ เพราะ เขาทำผมครั้งแรก (แต่ไม่สำเร็จ)
tojung02
Jr. Member
**

like: 5

น้องปาน้ำเงิน 2.4 กาฬสินธุ์ครับ ID 867

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 07:07:16 pm »

Roll Eyes

หนุ่มสงขลา มาเป็นเขยอีสานครับ
Zeit Geist 1336
Newbie
*

ขับรถที่รัก...คืออิสระ รักรถที่ขับ....คือความสุข

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 07:46:16 pm »

พอจะแจ้งพิกัดนรกขุมนี้ได้มั้ยครับ เอาเป็นว่าอยู่ จ.ใหนก็ยังดี

โอ๊ยมึน

ikitnant
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:05:57 pm »

ต้องขออภัย ขอบอกแค่ กทม ฝั่งธนครับ ผมขอแค่ทำทัณฑ์บน ครับ เพราะโดนเขาครั้งแรก แต่เรื่องนี้สอนว่า"ตรวจอะไหล่ที่ถอดออกมาให้ตรงกีบใบเสร็จ" ครับ เท่านั้นพอ
Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

like: 14

just keep swimming...

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:57:02 pm »

เข้าใจความรู้สึกนะครับ แต่ป๋าเล่นบอกกว้างๆอย่างนี้ ฝั่งธนมีกี่ศูนย์ล่ะเนี่ย
ปลามันเน่าแค่ตัวเดียวแต่ต้องทิ้งหมดทั้งตุ่มเลย ไอ้ตัวอื่นที่ไม่เน่าก็พลอยโดนทิ้งไปด้วย
ผมว่าถ้าป๋าไม่อยากฟื้นฝอยก็อย่าไปเอ่ยชื่อเลยครับ
แต่ถ้าหวังดีอยากเตือนเพื่อนสมาชิกก็จัดไปเลยครับ "ทำดีก็ควรยกย่อง ทำชั่วก็ควรย่ำยี" yes!!

ปล.ส่วนตัวผมเองก็อยากรู้ว่าศูนย์ไหน จะได้ไม่เฉี่ยวไปให้เสียเวลา เงินตรา และอารมณ์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2012, 08:58:51 pm โดย Paje » บันทึกการเข้า
ikitnant
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 09:25:57 am »

ผมต้องขออภัยอีกที ที่ไม่อยาก post ศูนย์ตรงนี้ เนื่องจากไม่ค้องการตืเขาให้ตาย เนื่องจากเขาอาจจะพลาดจริงๆโดยไม่ได่ตั้งใจจริงๆ และ เราเองต้องช่วยกันตรวจอะไหล่ที่ถอดออก จะป้องกันอีกชั้นหนึ่ง ถ้า ป๋าท่านใด กังวล pm มาครับ ผมจะบอกเป็นการส่วนตัว แต่ต้องมีวิจารณยานตามข้างบนนะครับ เหตุที่ผมอธบายแบบนี้ เพราะ หลักการนี้ ผมใช้สอนหนังสือนักศึกษาครับ เขาได้ดีหลายคนแล้ว แทนที่ผมจะตัดเกรดเขาจน retire แต่เตือนให้เขากลับตัวจนจบ หลักการเดียวกันครับ
ดอนนี่
2815
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 06:02:02 am »

โพสเพื่ออะไรครับในเมื่อไม่บอกเลยว่าศูนย์ไหน

2815
thaimasterkey2814
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 08:07:56 pm »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับที่ออกมาเตือนพร้อมบิลมายืนยัน
เรื่องที่ศูนย์ทำอย่างนี้กับลูกค้า ผู้บริหาร หรือพนักงานคนไดก็ตามที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้จงนำกลับไปดูแลที่ศูนย์ของตัวเองด้วย
การทำอย่างนี้มันเหมือนกับทำกันเป็นทีมเบิกอะไหล่ออกมาแล้วไม่เปลี่ยนฝ่ายตรวจสอบต้องมี การเงินมีส่วนรู้เห็นหรือเปล่า
ถ้าเป็นผมจะต้องคุยกับผู้บริหารเลย หัวหน้าช่างไม่คุยเพราะลูกน้องเปลี่ยนหัวหน้าช่างต้องรู้ไม่รู้ไม่ได้
แต่ถ้าหัวหน้าช่างกับลูกน้องรู้เห็นเป็นใจมันก็จบ  สาเหตุที่เจ้าของกระทู้นำมาโพสก็เพื่อให้ท่านอื่นได้ตรวจเช้คให้ดีก่อนจ่ายเงิน
ข้อนี้ผมถือว่าสำคัญมากเพราะถ้าเราออกจากศูนย์ไปแล้ว ทางศูนย์ก็คงจะปัดความรับผิดชอบแน่นอน
shut
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 08:55:34 pm »

แล้วเมื่อไร 0 ปาจะมีดีบ้าง  เจอกะตัวก็เคยมีแต่ทาง- ไม่เคยเจอทาง+ บ้างเลย โอ๊ยมึน
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 09:27:10 pm »

ผมว่าเคสนี้ไม่ธรรมดาหละครับ
ผมว่าเปิดชื่อดีกว่าครับ
คิดในแง่ร้ายว่า..."ทำเป็นกระบวนการ" อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!!

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:45:08 pm »

คิดเกิน 2,700 ผมว่าไม่ธรรมดาแล้วครับ.......   น่าจะบอกชื่อศูนย์ได้   

เขาทำกับท่านเป็นครั้งแรก  ท่านเลยใจอ่อนไม่ยอมบอกชื่อศูนย์   แต่ไม่รู้ว่าทำกับคนอื่นมาเท่าไหร่แล้ว

คนอื่นที่ไม่รู้เรื่องรถ  หรือผู้หญิงที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่เข้าไป  จะโดนกันไปเท่าไหร่ล่ะครับ  ต้องเห็นใจคนพวกนี้ด้วย

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 12:25:27 am »

ขอให้ตรวจเช็ค อะไหล่เก่าที่เปลี่ยนให้หมด และก็ขนกลับบ้าน เพื่อตัดวงจรอุบาทว์ แล้วก็ไม่ต้องไปใช้บริการอีก
ninui54
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 08:24:34 am »

ขอจำไว้เป็นบทเรียนครับ

ตอนนี้สำหรับผม แสนโลยังอีกยาวไกล แฮะ ๆ
saw
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:35:55 pm »

ผมต้องขออภัยอีกที ที่ไม่อยาก post ศูนย์ตรงนี้ เนื่องจากไม่ค้องการตืเขาให้ตาย เนื่องจากเขาอาจจะพลาดจริงๆโดยไม่ได่ตั้งใจจริงๆ และ เราเองต้องช่วยกันตรวจอะไหล่ที่ถอดออก จะป้องกันอีกชั้นหนึ่ง ถ้า ป๋าท่านใด กังวล pm มาครับ ผมจะบอกเป็นการส่วนตัว แต่ต้องมีวิจารณยานตามข้างบนนะครับ เหตุที่ผมอธบายแบบนี้ เพราะ หลักการนี้ ผมใช้สอนหนังสือนักศึกษาครับ เขาได้ดีหลายคนแล้ว แทนที่ผมจะตัดเกรดเขาจน retire แต่เตือนให้เขากลับตัวจนจบ หลักการเดียวกันครับ

like
parinya_304
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 12:24:06 pm »

เซ็งเป็ด  มิสซู เฮ้อ    ซื้อรถราคาเป็นล้าน  ต้องมานั่งระแวงเวลาเข้าศูนย์บริการ    จิตรเสื่อม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์