Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แดชบอร์ดสำหรับปาใน Dashcommand  (อ่าน 8970 ครั้ง)
ปาโลมา
Newbie
*

like: 13

« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 08:37:17 pm »

เอาแดชบอร์ดสำหรับปามาแนะนำ อันนี้ผมทำเองใช้เองบน Android ครับ  Cheesy

ใครใช้ OBD-II กับโปรแกรม Dashcommand (มีทั้งบน Android, iOS และ Windows) ดาวน์โหลดมาลองดู
เผื่อเจอตรงไหนควรแก้ไขปรับปรุงแนะนำมาได้ครับ
AHHA
Jr. Member
**

like: 7

ID :1594 / ปาระยอง ลำดับที่ 159

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 09:14:11 pm »

Pajerosport-Thailand No.0011
Founder
Hero Member

like: 67

.......1 Tonn.......

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 09:17:34 pm »

ยอดเยี่ยม

..."กัมมุนา วตตีโลโก"..."สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"...
chan
Jr. Member
**

like: 12

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:17:48 am »

โหลดที่ไหนครับ  ขอลายแทงหน่อยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ไปให้สุดแล้ว.......หยุดที่คำว่าพอ.....
ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 09:12:33 am »

โหลดที่ไหนครับ  ขอลายแทงหน่อยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

อ่า Dashcommand ไม่มีฟรีครับ ราคาอยู่ประมาณ 50USD หากเพื่อการทดลองใช้ดู PM ครับ
ส่วนหากอยากลองใช้ OBD-II แดชบอร์ดบน Android ลองดูโปรแกรม Torque ครับ โหลดตัวฟรีจาก Play store มาลองดูได้ครับ (ตัวนี้ผมก็ชอบใช้)
แต่ Torque ไม่สามารถใช้แดชบอร์ดที่ผมโพสไว้ได้ครับ
อันนี้เป็นแดชบอร์ดบน Torque ที่ผมใช้อยู่บนรถแฟนผมคับ

ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 08:41:48 pm »

ขออนุญาตขุดขึ้นมาหน่อยครับ
เพิ่งจะได้มีโอกาสปรับปรุง dashboard
ป๋าท่านใดใช้ dashcommand ลองโหลด dashboard อันนี้ไปใช้ดูและกลับมาคอมเมนต์ด้วยนะคร้าบ 
Kaka
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 10:11:03 pm »

suadyod

No:1438 นายพิชัย อร่ามจันทร์ (เค) 081-3489470 line:p12976694p
วันนี้ขับ PJS SPORT VG 178 HP ขาวมุข 4x4 ปี 2012 เพราะเมื่อก่อนขับ TRITON PLUS 140 HPดำ 4x2 ปี 2009
ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 08:26:09 am »

ขออนุญาติเสริมนะครับ 
โปรแกรม Torque ก็น่าใช้ครับ  ถ้ารุ่นซื้อจะมี plugin เป็น racing meter ก็น่าใช้นะครับ
 สาธุ

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 08:20:44 pm »

dashcommand ตอนนี้ลดราคาเหลือ 9.95USD ครับ ผมเพิ่งเข้าไปเห็น ไม่รู้ลดมานานหรือยัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 08:26:35 pm โดย ปาโลมา » บันทึกการเข้า
ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 08:44:05 pm »

โปรแกรม Torque ก็น่าใช้ครับ  ถ้ารุ่นซื้อจะมี plugin เป็น racing meter ก็น่าใช้นะครับ
 สาธุ

ยินดีครับป๋าตั้ม
แต่ว่า... error เยอะๆในรูปที่แนบมานี่แสกนจากรถป๋าตั้มป่าวครับ  สาธุ

torque ผมก็ชอบและเปิดใช้บ่อยกว่า dashcommand ครับโดยเฉพาะ torque free เพราะมันเร็วดีและผมแค่เปิดมาดูค่า ECT บ้างแค่นั้นครับ
นานๆจะเปิดตัว Pro หรือ dashcommand มาดูเต็มๆซักที
ในมุมผม ทั้งสองตัวมีทั้งข้อดีข้อเสียก็เลยใช้มันทั้งคู่เลย

torque pro มีปัญหาในปาผมเรื่องนึงคือ หากเปิดทิ้งไว้ตั้งแต่ก่อนสตาร์ทเครื่อง (หรือดับเครื่อง ไม่ได้ปิดโปรแกรม แล้วมาสตาร์ทใหม่) จะทำให้ ECU เอ๋อ เข้า safe mode เกียร์สูงสุดน่าจะล็อคไว้แค่เกียร์ 3 ครับ
แต่ก็ไม่ได้เกิดความเสียหายอะไรใหญ่โต ปิดโปรแกรม ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ก็หายครับ
ปัญหานี้ไม่เจอใน torque lite (free) และ dashcommand

ตอนนี้ทำ dashboard ใหม่มีข้อมูลที่อยากดูครบๆแล้วผมคงจะใช้ dashcommand มากขึ้นละครับ  Cheesy
รูปนี้แสดงผลออกจอในปาผม
ตั้ม
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 08:14:40 am »

สาธุ

ยินดีครับป๋าตั้ม
แต่ว่า... error เยอะๆในรูปที่แนบมานี่แสกนจากรถป๋าตั้มป่าวครับ  สาธุ

torque ผมก็ชอบและเปิดใช้บ่อยกว่า dashcommand ครับโดยเฉพาะ torque free เพราะมันเร็วดีและผมแค่เปิดมาดูค่า ECT บ้างแค่นั้นครับ
นานๆจะเปิดตัว Pro หรือ dashcommand มาดูเต็มๆซักที
ในมุมผม ทั้งสองตัวมีทั้งข้อดีข้อเสียก็เลยใช้มันทั้งคู่เลย

torque pro มีปัญหาในปาผมเรื่องนึงคือ หากเปิดทิ้งไว้ตั้งแต่ก่อนสตาร์ทเครื่อง (หรือดับเครื่อง ไม่ได้ปิดโปรแกรม แล้วมาสตาร์ทใหม่) จะทำให้ ECU เอ๋อ เข้า safe mode เกียร์สูงสุดน่าจะล็อคไว้แค่เกียร์ 3 ครับ
แต่ก็ไม่ได้เกิดความเสียหายอะไรใหญ่โต ปิดโปรแกรม ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ก็หายครับ
ปัญหานี้ไม่เจอใน torque lite (free) และ dashcommand

ตอนนี้ทำ dashboard ใหม่มีข้อมูลที่อยากดูครบๆแล้วผมคงจะใช้ dashcommand มากขึ้นละครับ  Cheesy
รูปนี้แสดงผลออกจอในปาผม

สวัสดีครับป๋า  error นั้นไม่ใช่เกิดกับผมครับ เป็นเพียงภาพตัวอย่างใน google play ครับ 555   (ถ้า error ขนาดนั้นคงไม่ไหวครับ)
ส่วนปัญหาแบบที่เจอนั้น ผมลองดูแล้วไม่เจอนะครับ 

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 08:15:29 am »

สวัสดีครับป๋า  error นั้นไม่ใช่เกิดกับผมครับ เป็นเพียงภาพตัวอย่างใน google play ครับ 555   (ถ้า error ขนาดนั้นคงไม่ไหวครับ)
ส่วนปัญหาแบบที่เจอนั้น ผมลองดูแล้วไม่เจอนะครับ 

ถึงว่า error มันเยอะผิดปกติ  ii

torque pro ผมใช้ widget อยู่ด้วย อาจจะมีส่วนทำให้เกิดปัญหาตามที่ว่ามาครับ
แต่รู้แล้วเงื่อนไขที่ทำให้เกิดแล้วก็โอครับ ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ผมก็ยังเปิดใช้ torque pro อยู่บ้าง
ป๋าตั้มใช้ torque pro เวอร์ชั่นอะไรครับ
ตั้ม
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 08:20:15 am »

ถึงว่า error มันเยอะผิดปกติ  ii

torque pro ผมใช้ widget อยู่ด้วย อาจจะมีส่วนทำให้เกิดปัญหาตามที่ว่ามาครับ
แต่รู้แล้วเงื่อนไขที่ทำให้เกิดแล้วก็โอครับ ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ผมก็ยังเปิดใช้ torque pro อยู่บ้าง
ป๋าตั้มใช้ torque pro เวอร์ชั่นอะไรครับ

555 ต้องขออภัยที่ไม่ได้ comment เรื่องภาพครับ เลยทำให้ป๋าเข้าใจผิด   

torque pro ที่ผมใช้จำไม่ได้ว่า version ไหน เพราะถึงเวลามี version ใหม่ google paly ก็ update ให้เลยครับป๋า  เดี๋ยวผมจะลองโหบด dashboard แบบป๋ามาลองดูบ้างครับ   พอดีผมก็ลองใช้โปรแกรม OBD-II  หลายตัวครับเพราะมี bluetooth มันสะดวกดี
ป๋าเคยลองโปรแกรม  OBD AUTO DOCTOR ยังครับเป็น version ใช้กับ pc ผมว่าจะลองโหลดมาใช้บน notebook เพราะหน้าจอมันใหญ่ มองเห็นรายละเอียดเยอะในหน้าจอเดียวครับ   สาธุ

ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 08:19:46 pm »

จริงๆไม่ได้เข้าใจผิดครับป๋า แซวกันเล่น ป๋าอย่าถือสานะครับ  สาธุ

android ที่อยู่ในปาผมนี่ไม่ได้ login เข้า google play ก็เลยไม่เคยอัพเลย

ส่วนเจ้า OBD AUTO DOCTOR นี่ยังไม่เคยลองครับ สมัยเจ็ดแปดปีที่แล้วผมเอา obd adapter มาลองใช้แรกๆก็ต่อกับคอมครับ โปรแกรมที่ลองใช้ช่วงนั้นก็ scanxl กับ pcmscan ค่ายเดียวกับ dashcommand
สองตัวนี้ก็ยอดเยี่ยมสำหรับการใช้งานบนคอมครับ

ช่วงหลังมานี่มี andorid เกิดขึ้นมาและมีโปรแกรมดีๆมารันบน android เยอะก็เลยไม่ได้กลับไปใช้บนคอมละครับ
torque กับ dashcommand ความสามารถเยอะมากๆ โดยเฉพาะตัวหลังนี่เยอะจนงง  โอ๊ยมึน
ผมเองใช้แค่ดูค่าต่างๆบางค่าที่เกี่ยวข้องกับประสิทธิภาพของรถ (เท่าที่พอจะดูเป็นครับ ความรู้เรื่องพวกนี้น้่อย  ทนไม่ได้)
และนานๆก็จะได้เช็ค/เคลียร์ trouble code ซักที Cheesy
ใช้แค่นี่ทั้งสองตัวตอบโจทย์ได้ดีครับ จริงๆแล้ว torque free ก็น่าจะพอสำหรับผม แต่มันสวยน้อยไปก็เลยยอมจ่ายตังค์ครับ  ii
ตั้ม
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 09:01:09 pm »

จริงๆไม่ได้เข้าใจผิดครับป๋า แซวกันเล่น ป๋าอย่าถือสานะครับ  สาธุ

android ที่อยู่ในปาผมนี่ไม่ได้ login เข้า google play ก็เลยไม่เคยอัพเลย

ส่วนเจ้า OBD AUTO DOCTOR นี่ยังไม่เคยลองครับ สมัยเจ็ดแปดปีที่แล้วผมเอา obd adapter มาลองใช้แรกๆก็ต่อกับคอมครับ โปรแกรมที่ลองใช้ช่วงนั้นก็ scanxl กับ pcmscan ค่ายเดียวกับ dashcommand
สองตัวนี้ก็ยอดเยี่ยมสำหรับการใช้งานบนคอมครับ

ช่วงหลังมานี่มี andorid เกิดขึ้นมาและมีโปรแกรมดีๆมารันบน android เยอะก็เลยไม่ได้กลับไปใช้บนคอมละครับ
torque กับ dashcommand ความสามารถเยอะมากๆ โดยเฉพาะตัวหลังนี่เยอะจนงง  โอ๊ยมึน
ผมเองใช้แค่ดูค่าต่างๆบางค่าที่เกี่ยวข้องกับประสิทธิภาพของรถ (เท่าที่พอจะดูเป็นครับ ความรู้เรื่องพวกนี้น้่อย  ทนไม่ได้)
และนานๆก็จะได้เช็ค/เคลียร์ trouble code ซักที Cheesy
ใช้แค่นี่ทั้งสองตัวตอบโจทย์ได้ดีครับ จริงๆแล้ว torque free ก็น่าจะพอสำหรับผม แต่มันสวยน้อยไปก็เลยยอมจ่ายตังค์ครับ  ii

suadyod   Ok..   ii      lala  ผมก็ snake snake fish fish  เหมือนกันครับ แต่ป๋าใช้มาตั้งแต่เป็น OBD Adapter เลยเหรอครับ  มีอะไรเจ๋งๆ ก็มาแชร์กัน แบบนี้ชอบครับ  suadyod

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์