Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังกึกๆๆ เวลาที่ถนนไม่เรียบ  (อ่าน 25251 ครั้ง)
Apple = Ampere
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 03:55:57 pm »

เจออาการใหม่หลังจากวิ่งเกินแสนโลสำหรับเจ้าปาดำผม มีเสียงดังกึกๆ เวลาขับออกไปได้สักระยะ (ตอนเช้าหรือจอดรถนานๆจะไม่ดัง)
เมื่อขับได้ระยะทางสักหน่อยความร้อนเริ่มมากมีเสียงดังกึกๆ มาจากช่วงล่างด้าานหน้าขวา บางครั้งมันดังจะรู้สึกได้จากที่วางพักเท้า
พอเข้า 0 เช็ค บอกว่าเกิดจาก ลูกหมาก 0 แรก มาจาลูกหมากปีกนกบนล่าง 0 ที่สอง มาจากลูกหมากกันโคลง
แล้วจะเชื่อใครล่ะเนี่ย ถามช่าง 0 ที่สอง บอกว่าการดังกึกๆ นี้มาจากลูกหมากแน่นอน แต่ว่าถ้ามาจากลูกหมาปีกนกบน-ล่างจะดังกึกๆ เวลาเราตกหลุมเท่านั้น
แต่ถ้ามาจากลูกหมากกันโคลงมันจะดังกึกๆ แบบถี่ๆๆ ในทางที่ไม่เรียบ ตอนที่เอารถไปให้ลองก็ดันไม่ดัง
ถามช่างเขาเลยบอกว่าน้องเอาไปขึ้นฮ้อยดันลูกหมากมาก่อนลองขับอาจจะทำให้มันเข้าที่ไปเจอจุดที่มีจาระบีก่อนเลยไม่ดัง
แต่แนะนำให้เปลี่ยนลูกหมากกันโคลงก่อน แต่ราคาก็แรงอ่ะรวมเบ็ดเสร็จประมาณ 4500-5000 บาท  ฮือๆๆ
ถ้ามันไม่หายเราจะทำไง
เพื่อนๆท่านใดมีประสบการณ์มาแชร์บ้างครับ จะได้ไม่ต้องงมหาจะได้เป็นแนวทางแก่เพื่อนๆด้วย  สาธุ
ตอนนี้ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเปลี่ยนอะไรดี 
<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 01:33:31 pm »

อาการเดียวกันเลยครับ แต่รถผมเพิ่ง 2 หมื่นโลเอง ตกลงแก้หายหรือยังครับ เป็นที่ลูกหมากจริงๆหรือเปล่า ขอบคุณครับ

- CHRISTIAN 145 -
PINPIN
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 03:42:05 pm »

มาร่วมแชร์ครับ
ของผมเกิดกับรถคันเก่า คือเอารถไปแหกโค้งมาครับ แล้วขับไปซักระยะมีเสียงดังเอียดๆ ตรงล้อหน้าขวา เข้าอู่เค้าก็เปลี่ยนลูกหมากให้ ขับมาได้ปีกว่ามีเสียงกึกๆ ที่เดิมทีนี้เปลี่ยนเค้าเรียกว่าไม้กลองอะไรไม่รู้มันยึดระหว่างพวงมาลัยกับล้อครับ เค้าบอกว่ามันหลวม ขับมาได้ปีกว่าไอ้ตัวไม้กลองนี้ครับหักขาดออกจากกันเลย บังคับพวงมาลัยไม่ได้แต่ดีที่เป็นทางตรง ถ้าเจอทางโค้งคงได้แหกแน่ๆ เข้าอู้เค้าบอกว่าอู่เดิมเอาของไม่ดีมาใส่ให้ เลยจัดการเปลี่ยนใหม่คู่ละ 2000 และก็เลยเปลี่ยนเป็นน้องปาด้วยเลยจบ..
KK-SERVICE
Hero Member

like: 12

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 01:23:32 pm »

**ดังเหมือนกันครับ..ยังหาสาเหตุไม่เจอเลย..มีช่างเขาบอกว่าดังมาจากบูชแลคด้านหน้า..ใช้ไปนานๆมันจะหลวม..ต้องลองเปลี่ยนดู**

**หรือที่ facebook มีอุปกรณ์ตกแต่งรถรุ่นอื่นๆอีกมากมายครับ**
https://www.facebook.com/kkservice1
Mos
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 03:27:30 pm »

ของผมเวลาผมขับผ่านพื้นผิวถนนต่างระดับขับผ่านที่ระดับควมเร็วช้า ๆ ค่อย ๆ หยอดลง มีเสียงดังกุก กุก พยายามหาว่าดังมาจากที่ไหนแต่หาไม่เจอแต่คาดว่าดังอยู่ตอนหน้าครับ
nut
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 05:05:45 pm »

เป็นเหมือนกันเลยครับ  ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ

DD design and development co.,ltd
Dragonball
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 07:01:05 pm »

ลูกหมากบนครับ ผมเคยเป็นเปลี่ยนใช้ของเทียบ 555 เงียบครับ
Ton Korat
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 12:25:05 pm »

ลูกหมากอะไรครับราคา สี่ห้าพัน 
พจน์ ID 35
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 10:08:52 am »

เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน หลังขับรถไปได้ซักพัก ถึงจะเสียงดัง ต้องเข้าศูนย์อยู่หลายครั้ง เพราะถ้าอยู่ๆขับรถเข้าศูนย์เลย จะไม่มีเสียงดัง
ทางศูนย์บอกว่าเป็นที่ลูกหมากปีกนก บน ล่าง ให้เปลี่ยนให้หมดซ้ายขวา  ผมเลยเปลี่ยน  แล้วเสียงก็หายไปจริงๆ
nuntavit
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:23:32 am »

รถผมก็มีอาการเสียงกึก กึก ที่ช่วงล่างหน้าขวาเวลาวิ่งผ่านถนนไม่เรียบเหมือนกันครับ (ไม่ได้ดังตลอดเวลานะครับ ดังบ้างไม่ดังบ้าง) เป็นมานานเป็นปีแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ได้แก้ไขซักที เพราะเอารถไปเช็คลูกหมากแบบไม่ได้ถอดออกมาเช็คนะครับ ช่างก็บอกว่ายังแน่นดีอยู่ทั้งหมด เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาใช้วิธีจับเปลี่ยนไปเลย ตัวไหนที่เพื่อนๆในคลับเคยแนะนำมาก็เปลี่ยนให้หมด อยากพิสูจน์ว่าจะหายมั๊ย เลยตัดสินใจเปลี่ยนลูกหมากปีกนกตัวบนด้านขวา แล้วก็เปลี่ยนลูกหมากกันโคลงทั้งสองข้าง (เพราะเค้าขายเป็นคู่) ทั้งหมดใช้ยี่ห้อ 555 ครับ หลังเปลี่ยนเสร็จจ่ายเงินไป 3,000 พอดี (แอบแพงไปนิด) แล้วก็เอารถไปตั้งศูนย์อีก 350 บาท หลังจากนั้นก็ถึงเวลาลองครับ สรุปคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปครับ อาการเสียง กึก กึก หายไปหมดแล้วครับ ไม่ต้องจิตตกอีกต่อไปครับ แต่สุดท้ายก็ไม่รู้ว่าเสียงที่ว่ามาจากลูกหมากตัวไหนระหว่าง ลูกหมากปีกนกบน กับ ลูกหมากกันโคลงครับ เพราะไม่อยากเปลี่ยนทีละตัวประมาณว่าหากเปลี่ยนสองครั้งก็ต้องเสียเงินตั้งศูนย์สองครั้งเหมือนกันอ่ะครับ เลยแชร์ให้เพื่อนๆที่เจอปัญหาเดียวกันลองนำไปพิจารณาครับ
stewart
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 08:20:49 am »

รถผมอาการคล้ายๆ กัน
เสียงกึกกักๆ เวลาวิ่งความเร็วต่ำ
เข้าศูนย์ บอกว่า ลูกหมากปีกนกเสีย แต่ไม่มีอะไหล่ ต้องรอ
ตัดสินใจเอาเข้าอู่ข้างนอก จ่ายไป 3พันกว่า  เปลี่ยนเสร็จ เหมือนเดิม เสียงไม่หาย
สุดท้าย กลับไปร้านโช้ค ozy west coast เพราะสงสัย
ปรากฏว่า วาล์วโช้คหน้าเสีย มันฝืด เลยจัดการเคลมเปลี่ยน
จบครับ

PJS 3.2 GLS 4WD MY10
DIY : Cruise, Audio Control, Paddle Shift
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 11:33:18 pm »

ลองดูตามนี้คับ
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=23867.0

man-kr
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 03:18:08 pm »

รถผมอาการคล้ายๆ กัน
เสียงกึกกักๆ เวลาวิ่งความเร็วต่ำ
เข้าศูนย์ บอกว่า ลูกหมากปีกนกเสีย แต่ไม่มีอะไหล่ ต้องรอ
ตัดสินใจเอาเข้าอู่ข้างนอก จ่ายไป 3พันกว่า  เปลี่ยนเสร็จ เหมือนเดิม เสียงไม่หาย
สุดท้าย กลับไปร้านโช้ค ozy west coast เพราะสงสัย
ปรากฏว่า วาล์วโช้คหน้าเสีย มันฝืด เลยจัดการเคลมเปลี่ยน
จบครับ

man-kr
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 03:34:53 pm »

ของผมขับ4 ป้ายแดง หมาดๆ  มีเสียงแบบเดียวกันเลยครับเวลาผ่านทางต่างระดับหรือผิวทางขรุขระ ได้ยินเสียงบริเวณเกียร์ 4 wd  รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  ขอบคุณมากครับ
T-Tat
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 08:33:20 am »

ผม 3.2 วิ่ง 15x,xxx.  ดังเหมือนกันครับ ให้ช่างวิ่งทดสอบแป๊ปเดียว รู้เลย ลูกยางกันโคลงหลัง ครับเอารถขึ้น แล้วใช้มือขยับออกแรงนิดหน่อยเสียงดัง ช่างอัดยางเสริมให้  หายเงียบสนิทครับ

3.2 GT 2010
W  o  r  l  d   W  i  d  e   F  r  e  e  r  i  d  e
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์