Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องปาใส่เกียร์ D แล้วไมวิ่ง  (อ่าน 24928 ครั้ง)
shut
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:44:11 pm »

น้องปาผมปี 11 เครื่อง 2500 ดีเซล  วิ่งมา6900กม.  ตอนนี้เริ่มมีปัญหาใส่เกียร์ D แล้วรถไม่เคลื่อนที่ อาทิตย์ก่อนเป็นมา2ครั้ง เลยเข้า 0 กม.8 รามอินทรา
แจ้งเรื่องเกียร์ แล้วเช็ค 70000 กม. ไปด้วยเลย   ทาง 0 บอกว่าเกียร์ก็ปกติดี เพราะลองหลายรอบแล้ว วันนี้เลยทำการรีเซตสมองเกียร์ให้ใหม่  ผมนำรถออกมาก็ภาวนาว่าอย่าเป็นอีกเลย  ขี้เกียจจะเข้าแล้ว 0 นะมีนไม่มีรถใช้  แต่แล้ววันนี้ตอน 19.35 น ขับอยู่วิภารถติดๆไหลไปเรื่อยจอดบ้างไหลบ้าง อาการมันก็มาอีกคือรถวิ่งอยู่ดีๆเกียร์กลับไม่ทำงาน  ต้องผลักไป N ใหม่แล้วดันลงมา D ถึงขับได้   ประมาณ 20.10 น พอขับเข้าประชานิเวศน์ 1 ดันเป็นอีก

ขอความกรุณาพี่ๆน้องๆที่มีความรู้หรือรู้สาเหตุ หรือรู้จักช่าง 0 ไหนที่เคยเจอแบบผมบ้าง  กรุณาด้วยครับ   สาธุ
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:12:12 pm »

ตรงบอกตำแหน่งเกียรแสดงปรกติที่ตัว D เปล่าครับ  

ของผมเข้าD แล้วอยู่ๆก็เป็นเกียรว่าง ตัวแสดงตำแหน่งไม่ขึ้นอะไรเลยครับ ต้องสับขึ้นไป N แล้วก็กลับมาที่ D อีกครั้งจึงหาย แต่ก็เป็นๆหาย  ผมสุดท้ายช่างตรวจเช็คแล้วเป็นที่สวิทซ์เกียรเสีย  หมดประกันแล้วโดนไปสองพันกว่าบาท

TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:17:33 pm »

อาการนี้ให้ลองเช็คดูระดับน้ำมันเกียร์ต่ำเกินไปหรือเปล่า   แล้วต่อมาก็ต้องตรวจสอบชุด SOLENOID VALVE ว่ามีตัวไหนชำรุดบ้าง  ต้องหาอู่ที่เก่ง ๆหน่อยอะครับ
บังซุบรถยก
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 07:50:36 am »

เป็นตวามรู้มากคับ

บังซุบ ลาดบัวขาว  2.5 4WD 2012  โซนตะวันออก สุขาภิบาล 3 - มิสทีน NO 2483 lala
Investigation
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 09:06:59 am »

ทดสอบครัชดูก่อนไหมครับท่าน ว่ายังปกติไหม
วิธีคือขึ้นเบรคมือ เหยียบเบรค เข้าเกียร์ D กดคันเร่งให้สุด เเล้วดูรอบว่ารอบปกติไหม
ถ้าเป็นเครื่อง เบนซิล home use รอบไม่ควรเกิน 3000 รอบครับท่าน ส่วนเครื่องดีเซลต้องรอป๋าผู้มีประสบการณ์ยืนยันอีกทีครับ
ปกติระบบเกียร์ส่วนใหญ่ถ้าเสีย ครัชจะไปก่อนเพื่อนครับท่าน  
รบกวนดูระดับน้ำมันเกียร์ด้วยนะครับ  วิธีดูน้ำมันเกียร์จะไม่เหมือนกับน้ำมันเครื่องนะท่าน(ผู้เชี่ยวชาญวัดให้นะครับ) ต้องอยู่ในระดับนะครับ เพราะเกียร์ออโต้จะใช้ของเหลวในการขับเคลื่อนครับท่าน

สาธุ   สาธุ    สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2012, 09:20:45 am โดย Investigation » บันทึกการเข้า
TONGSOOK
Newbie
*

like: 11

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 07:12:53 pm »

น้องปาผมก็เคยเป็น ตอนนั้น เวลาเช้าเข้าเกียร์ D จะลงภูทับเบิก ไม่เคลื่อนเลย โยกไป + - แล้วโยกกลับ (ลองทำด้วยการเดา)  แล้วเข้า N แล้วไปD ทำ 2-3 ครั้ง ไปได้ปกติ
shut
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 10:42:14 am »

ตรงบอกตำแหน่งเกียรแสดงปรกติที่ตัว D เปล่าครับ  

ของผมเข้าD แล้วอยู่ๆก็เป็นเกียรว่าง ตัวแสดงตำแหน่งไม่ขึ้นอะไรเลยครับ ต้องสับขึ้นไป N แล้วก็กลับมาที่ D อีกครั้งจึงหาย แต่ก็เป็นๆหาย  ผมสุดท้ายช่างตรวจเช็คแล้วเป็นที่สวิทซ์เกียรเสีย  หมดประกันแล้วโดนไปสองพันกว่าบาท

เป็นอีกแล้วครับ แล้วลองดูตามที่บอกตัวแสดงตำแหน่งมันไม่ขึ้นอะไรเหมือนกันครับ  ไม่ทราบว่าสวิทเกียเสีย  ประกันหมดกี่หมื่นครับ
กล้องแดง
Founder
Full Member

like: 20

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 11:39:26 am »

น่าจะสวิทช์เกียร์เสียครับ ของผมเสียไปตั้งแต่ 40,000 km. มั้ง เคลมแล้ว
POPPY
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 02:37:38 pm »

ได้ปัญหาใหม่มาให้ระวังอีกล่ะ สาธุ

ภายใต้ดวงอาทิตย์นี้ ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
shut
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 10:42:57 pm »

ขอเล่าหน่อยครับ  ครั้งแรกออกรถที่มิตซูที่สะพานใหม่ แต่เวลาถึงการตรวจเช็คก็เช็ค 0 นี้ มาตลอด  แต่ไม่ประทับใจเลยครับ   กระจกไฟฟ้าประตูด้านคนขับมีเสียงดังมากๆ ให้เช็คแล้วก็หยอดน้ำมันให้เฉยๆ  ตอนนั้นระยะไม่ถึง 50000 กม.  พอนำรถมาเช็คที่ 0 กม.8 เขาก็บอกว่าเสียต้องเปลี่ยนหมดประกันไปแล้ว  เหนื่อยครับวันนี้เลยแจ้งซื้อมอเตอร์กระจกไฟฟ้าใหม่      แล้วก็ใส่เรียบร้อยแล้วแต่ผมยังไม่ไปรับรถ   เพราะว่าคดีเก่าเรื่องเกียร์ยังไม่จบ 

คือว่าถ้าใครได้อ่านจากกระทู้ด้านบนคงรู้ครับ   ที่ว่าไม่จบเพราะเขาหาไม่เจอ   พนักงานโทรมาแจ้งว่ารถเสร็จแล้วเรื่องเกียร์ปกติ  เช็คคอมเรียบร้อยแล้วแล้วก็เลินนิ่งเกียร์ใหม่ก็ไม่พบปัญหา   ผมจึงบอกกับพนักงานว่าช่วยตรวจดูสวิทย์เกียร์หน่อย  จริงๆผมไม่อยากจะพูดเดี๋ยวจะหาว่าไปสอนช่าง  แต่วันนี้ได้พูดไปแล้วก็บอกว่ามีพี่ๆที่ใช้รุ่นนี้อยู่มีอาการเหมือนรถผมแล้วก็เปลี่ยนตัวนี้ไปแล้วก็หาย  ทาง 0 ก็เลยบอกว่าไม่เคยเจอเคสนี้เพราทางคอมจับไม่ได้ทุกอย่างเป็นปกติหมด   ทั้งๆที่มันผิดปกติ  วันนี้เลยบอกว่าทิ้งรถไว้เลยครับเอาไปลองให้รู้กันไปเลย  แต่ก็ไม่ทราบว่าผลจะออกมาเช่นไร  สงสัยเขาคงจะรู้ตอนหมดระยะเวลาประกันแน่ๆเลย haha   

รู้สึกเหนื่อยครับขอระบายกับพี่ๆน้องๆในคลับหน่อย    รถมิตซูปาเจโร่  ผมว่าขับดีมากๆ  แต่ 0  ผมว่าห่วยมากๆ  หรือว่าผมยังไม่เจอ 0 ที่ดีๆและวิเคราะห์อาการของรถได้ดี  ยอมรับจริงว่าเหนื่อยครับ   ถ้าพี่ๆน้องๆในคลับจะแนะนำผมจะเป็นพระคุณอย่างมาก

0 ที่ผมเช็ค 0 กม. 8 ครับ   พี่ท่านใดมี 0 ไหนมี่เก่งและมีคุณภาพช่วยกรุณาหน่อยครับ    ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ Sad

shut
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 11:32:05 am »

รบกวนขอเบอร์โทรหน่อยครับพี่. Hurricane.      good
shut
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 09:57:21 pm »

มีความคืบหน้าครับ  ช่างก็ยังหาไม่เจอวันนี้เลยเอากระทู้นี้ให้หัวหน้าช่างดู  ดูเหมือนจะเข้าใจแต่ช่างก็ไม่เข้าใจคุยกันไปก็เถียงกันไป  เขาบอกว่าไม่มีอาการ หาไม่เจอเข้าเครื่องแล้วก็จับไม่เจอว่าสวิย์เสียเลยเปลี่ยนให้ไม่ได้ วันนี้เลยต้องทิ้งรถไว้ให้ลองอีก   แล้วผมถามช่างว่าถ้าผมขับกลับมาแล้วเป็นอีกจะถ่ายรูปให้ดูช่างก็บอกว่าไม่ได้เขาต้องเจอเองแล้วงี้จะไปจับเครืองทำไม งง ครับ  ถ้ามันไม่เป็นจะไปทิ้งรถให้มันลองเล่นทำไม  เหนื่อยใจจังเลยครับ
นี่ขนาดคุยกับคน คนยังไม่เข้าใจ  แล้วเราจะไปคุยกับใครครับพี่น้อง   ทนๆฟังผมระบายหน่อยนะครับ   

ขอบคุณพื้นที่บ้านหลังนี้มากๆครับ good
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 03:16:03 am »

รบกวนขอเบอร์โทรหน่อยครับพี่. Hurricane.      good

pmไปแล้วนะครับ

JAJA-RY
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:28:00 am »

ถ้าศูนย์นี้ คุยไม่รู้เรื่อง ป๋าลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ บางที่อาจพูดง่ายคุยง่ายเข้าใจภาษาคนได้ง่ายกว่า   อ๋าย!!!!!
danai8029
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:30:55 am »

ขอเก็บความรู้ที่เป็นปัญหาและเป็นประโยชน์ในกระทู้ของบ้านหลังนี้
ห้องสมุดแห่งความรู้ที่ไม่มีในร้านช่างแบบจะตอบให้ฟรีๆ เพราะเป็น
วิชาชีพของเค้า แต่ในนี้มีแต่ความเอื้ออาทร ช่วยเหลือ แบ่งปััน รู้สึก
รักเว็บแห่งนี้จัง

ขอบคุณมากๆ ครับ

สวรรค์อยู่ใต้ฝ่าเท้าของมารดา
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์