Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: V6 ปั๊มติ๊กไหม้  (อ่าน 7686 ครั้ง)
garun art
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:11:25 pm »

ผมออก V6มาได้เดือนนึง ขับประมาณ 4500 โล ติดแก๊สตอน 900 โล  ขับไปแก๊สหมดจึงตัดขับน้ำมัน ระหว่างใช้น้ำมัน เกิดไฟโชว์เกจน้ำมันหมดโชว์ จึงหาปั๊มเติมไม่ไกลจากที่มีไฟโชว์
หลังจากเติมเสร็จ ขับมาได้ประมาณ 15 โล อยู่ๆเครื่องกำลังหมดแล้วดับกลางอากาศ สตาร์จเท่าไหร่ก้อไม่ติด แต่สตาร์จแก็สได้ เข้าศูนย์เช็ค เจอปัญหาสรุปคือ
หัวต่อไฟปั๊มติ๊กไหม้ขาดหนึ่งตัว จึงทำให้รถสตาร์จไม่ติด ศูนย์ไม่รับเคลิม
อยากถามว่า
1.ทำไมปั๊มติ๊กถึงพังเร็วมาก
2.เคทนี้สามารถเรียกเคลิมศูนย์ได้ไหม
3.ทางศูนย์แก๊สต้องรับผิดชอบเต็มๆใช่ไหม

tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

like: 22

PJS V.6 Donmuang

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:23:19 pm »

ติดต่อไปที่ร้านแก็สครับ เอาใจช่วยครับ

ไม่มีใครจนเกินกว่าจะให้คนอื่นได้
feeza
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 07:55:27 am »

ผมคิดว่ารถใช้แก๊สไม่ควรปล่อยให้น้ำมัน ต่ำกว่า1/4ของถังครับ ส่วนในเรื่องของปั้มติ๊กก็ต้องดูด้วยว่าร้านที่ติดตั้งแก๊สเค้าได้ตัดระบบปั้มติ๊กเมื่อใช้งานแก๊สหรือไม่ครับ แต่โดยทั่วๆไป ปั้มติ๊กก็ไม่น่าจะไหม้ได้ถ้าเรามีน้ำมันในถังเพียงพอ ลองคุยกับร้านติตั้งแก๊สดูครับ ยังไงก็เอาใจช่วยครับ

No. 512
ministrator21
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:23:12 am »

ผมคิดว่ารถใช้แก๊สไม่ควรปล่อยให้น้ำมัน ต่ำกว่า1/4ของถังครับ ส่วนในเรื่องของปั้มติ๊กก็ต้องดูด้วยว่าร้านที่ติดตั้งแก๊สเค้าได้ตัดระบบปั้มติ๊กเมื่อใช้งานแก๊สหรือไม่ครับ แต่โดยทั่วๆไป ปั้มติ๊กก็ไม่น่าจะไหม้ได้ถ้าเรามีน้ำมันในถังเพียงพอ ลองคุยกับร้านติตั้งแก๊สดูครับ ยังไงก็เอาใจช่วยครับ
น่าจะเป็นดังความเห็นของะี่ด้านบนครับ ติดแกสก็ต้องระวังกันหน่อยครับ ไม่งั่นก็ตัดปั้มติ๊กสะเลยครับ เเต่อาจมีปัญหาตอนต้องเปลี่ยนเเกสเป็นน้ำมันบ้างคือมีอาการกะตุกๆช่วงเเรกเพราะเเรงดันน้ำมันมาไม่ทั้นตอนช่วงเปลี่ยนตอนเเรกคับ

ขายGPSระบบกันขโมยเเจ้งเตือนเช็คตำเเหน่งผ่านมือถือ 089-0374123
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=10965.0
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:56:28 am »

ขั้วไหม้ แต่ปั๊มไม่พังใช่ไหม
ขั้วต่อตรงไหน ของเดิมหรือจุดตัดต่อตอนติดแก๊ส
ถ้าไม่ได้ตัดการทำงานปั๊ม แล้วมันทำงานตลอด น้ำมันน้อยๆ ปั๊มก็เสียได้ง่าย
ปา-จุงเบย
รัก จุงเบย
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:19:09 pm »

HONDA CIVIC ตาเหยี่ยว ปี 04

ของหนูเอง

ติดแก๊สเหมือนกันค่ะ

อาการเหมือนของพี่เลย

ช่างถอดปั๊มติ๊กมาดู ปรากฎว่า...

หัวละลาย เละเทะ หมดเลย

...
...
...

ช่างบอกว่า ปั๊มติ๊กอันเนี๊ยะ  เป็นของเทียม กรรม... Cry

อีกคนบอกว่า

ค่าไฟฟ้าที่ไหลเข้า มันมากกว่าความเป็นจริง

ทำให้ความร้อนที่หัวปั๊ม มันรับไม่ไหว เลยละลาย

หนูไม่รู้เรื่องเบย 555 ใช้อย่างเดียวววววว 555 

น้ำแข็งมาส่งช้าจิงๆ
kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:38:00 pm »

ของหนูเอง

ช่างถอดปั๊มติ๊กมาดู ปรากฎว่า...

...
...
...

ช่างบอกว่า ปั๊มติ๊กอันเนี๊ยะ  เป็นของเทียม กรรม... Cry

อีกคนบอกว่า

ค่าไฟฟ้าที่ไหลเข้า มันมากกว่าความเป็นจริง

ทำให้ความร้อนที่หัวปั๊ม มันรับไม่ไหว เลยละลาย

หนูไม่รู้เรื่องเบย 555 ใช้อย่างเดียวววววว 555 

ปา-จุงเบย มา ทำให้หัวใจใครหลายๆคนที่นี่แทบละลายเยย

garun art
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:50:06 pm »

ไหม้ส่วนที่เป็นเขี้ยวเงิน มีประมาณ 5 เขี้ยวครับ อยู่ด้านบนสุดของปั๊มติ๊กครับ ไหม้ 1 เขี้ยวครับ ส่วนตัวปั๊มไม่เป็นไรครับ

ตอนนี้เปลี่ยนใหม่แล้ววิ่งฉลุยครับ  แล้วเติมน้ำมันไว้ครึ่งถังแระครับ
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:57:07 am »

ไหม้ส่วนที่เป็นเขี้ยวเงิน มีประมาณ 5 เขี้ยวครับ อยู่ด้านบนสุดของปั๊มติ๊กครับ ไหม้ 1 เขี้ยวครับ ส่วนตัวปั๊มไม่เป็นไรครับ

ตอนนี้เปลี่ยนใหม่แล้ววิ่งฉลุยครับ  แล้วเติมน้ำมันไว้ครึ่งถังแระครับ

ไหม้ที่ขั้ว
1. ไฟเกิน
2. ปั๊มติด โหลดเพิ่ม
3. เสียบขั้วไม่แน่น เกิดสปาร์ค

ข้อ 1 ตัดทิ้ง คงไม่ได้ไปดัดแปลงไฟ
ข้อ 2 ปั๊มหลุด QC หรือไม่ก็น้ำมันสกปรก ไม่น่าใช่ ถึงสกปรกก็พึ่งใช้งาน ขนาดรถเก่า โคลนจับยังไม่ค่อยเกิด
ข้อ 3 น่าสงสัยสุดๆ  ตอนติดแก๊ส บางที ช่างไปรื้อไล่สายถอดซอกเกตแล้วเสียบไม่แน่น

นี่เป็นการเดาล้วนๆ
Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 04:30:33 pm »

2.4 ติดแก๊สเหมือนกัน เห็นหัวข้อแล้วใจหายแว่บบบบบ ของผมก็ไม่ตัดนะปั๊มติ๊ก แต่ต้องเติมน้ำมันเลี้ยงไว้ตลอด 1/4 ของถัง ทำมาตั้งแต่คันเก่าแล้ว 
ปา-จุงเบย
รัก จุงเบย
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 04:09:06 pm »

ของหนูเอง

...
...
...

อีกคนบอกว่า

ปา-จุงเบย มา ทำให้หัวใจใครหลายๆคนที่นี่แทบละลายเยย

แหมๆๆๆๆ

ทำยังกะหัวใจเป็นปั๊มติ๊กเลยนะคะ

Cheesy Cheesy

น้ำแข็งมาส่งช้าจิงๆ
vic_vet
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 06:55:17 pm »

โอ๊ยมึน เจอแล้วเหมือนกันครับ
ทีแรกภรรยาบอก เราเข้าใจว่า เพราะเครื่องเงียบหรือเปล่า เมื่อ2 วันที่แล้วเจอกับตัวเลยครับ
ป๋าๆท่านใดมีวิธีป้องกันนอกจากเติมน้ำมันเลี้ยงไว้บ้างครับ
คันเก่าเคยใช้สวิทซ์ตัดปั๊มก็โอเค
vic_vet
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 06:57:45 pm »

ของหนูเอง

...
...
...

อีกคนบอกว่า

แหมๆๆๆๆ

ทำยังกะหัวใจเป็นปั๊มติ๊กเลยนะคะ

like
savicevic
Jr. Member
**

like: 10

สมาชิก 0985 ขอนแก่นค๊าบ

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 07:38:11 pm »

ของหนูเอง

...
...
...

อีกคนบอกว่า

แหมๆๆๆๆ

like
hi
เพื่อนเพ
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 01:06:42 pm »

เสียงลมดังใต้ท้อป๋าๆ ท่านได้เคยได้ยินเสียงดังจากใต้ท้องรถบ้างครับ แต่เสียงไม่ได้ดังเข้าห้องโดยสาร
ได้ยินเพราะสตาร์ทรถแล้ว เดินวัดลมยาง จึงได้ยินครับ
จะดังมากทางฟังผู้โดยสารแถวๆ ถังน้ำมัน แต่ลักษณะของเสียงเหมือนเสียงลมแน่นอนครับ
ผมลองปลดระบบไฟของแก้สออกแล้ว เสียงก็ยังคงดังอยู่
จะบอกว่าเป็นเสียงท่อไอเสีย ก็ไม่น่าใช่ครับ รถติดแก๊สอันตรายไหมครับต้องรีบแกัไขหรือป่าวขอความรู้หน่อยครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์