Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันแปลกๆ ครับ ช่วยแนะนำหน่อย  (อ่าน 2157 ครั้ง)
xenogear
Full Member

like: 18

« เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:09:17 pm »

วันนี้ช่วงเย็นฝนตกหนักมากๆ ลมก็น่่าจะแรงด้วย (สังเกตจากน้ำฝนที่มันสาดเข้ามาในอาคารที่ทำงาน) และรถผมจอดตากฝนอยู่ครับ จนฝนซา ผมก็ไปขึ้นรถครับ ซึ่งก็เย็นมากแล้วด้วยครับ แต่รู้สึกว่ารถมันมีคราบอะไรไม่รู้ครับมันๆ เคลือบรถอยู่ทั้งคันเลยครับ (รถผมสีดำครับ) สังเกตได้จากการปัดน้ำฝนมันไม่ลื่นอ่ะครับ และมีฝาที่กระจกครับทั้งหน้าและหลังเลย ตรงยางที่ปัดน้ำฝนผมลองรูดดูมันก็ไม่ลื่นครับมันหนืดๆ พอกลับมาถึงบ้านก็รีบล้างรถครับ แต่ที่บ้านมีแต่แชมพูล้างรถธรรมดาที่ซื้อมาจาก BigC ครับ ซึ่งก็รู้สึกว่ามันจะล้างไม่ออกครับ มันคืออะไรครับ และจะทำยังไงดีครับ
Gee
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:27:21 am »

แปลกอยู่นา แต่ไม่น่าจะเกี่ยวกับน้ำฝน ป๋าไปขับตามรถอะไรมาหรือป่าว หรือไปยับผ่านถนนที่มีอะไรหกบนถนน เหมือนจะเป็นไอน้ำมันแต่ก็ไม่น่าเยอะ เอาเข้าร้านล้างรถดี ๆ ให้เข้าดูให้และล้างออกดีกว่าครับ
xenogear
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:39:24 am »

แปลกอยู่นา แต่ไม่น่าจะเกี่ยวกับน้ำฝน ป๋าไปขับตามรถอะไรมาหรือป่าว หรือไปยับผ่านถนนที่มีอะไรหกบนถนน เหมือนจะเป็นไอน้ำมันแต่ก็ไม่น่าเยอะ เอาเข้าร้านล้างรถดี ๆ ให้เข้าดูให้และล้างออกดีกว่าครับ
เช้านี้ลองเอานิ้วถูๆ ดูมันจะเหนียวนิดๆ ครับ ผมลองเอาน้ำยาฟื้นฟูสภาพผิวรถขัดมันออกครับ ส่วนตรงกระจกก็เอาน้ำยาล้างกระจกขัดออกครับ แต่ต้องถูแรงๆ หน่อย ไม่รู้ว่าไปโดนอะไรมา ตรงที่ผมจอดรถมันอยู่ติดกับอาคารที่ทำงาน ซึ่งเมื่อไม่กี่วันมานี้เข้าทากาวไล่นกพิราบอ่ะครับ ไม่รู้ว่าน้ำฝนมันพากาวนี้ลงมาหรือเปล่า
xenogear
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:28:21 pm »

เมื่อเย็นเอาน้องป(ล)านิลไปอาบน้ำขัดผิวที่คาร์แคร์แถวบ้านเรียบร้อยแล้วครับ หมดไป 4,000 คราบมันหายไปแล้วครับ สบายใจแล้ว แต่กระเป๋าเบาเลย เงินเดือนเพิ่งออกด้วย  ฮือๆๆ แต่ตอนออกจากคาร์แคร์ฝนดันตกลงมาจนได้ เฮอ....เฮอ......
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์