Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด้วยความห่วงใยป๋าๆทุกท่านครับ  (อ่าน 9521 ครั้ง)
Black...
Jr. Member
**

like: 20

« เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:43:44 pm »

เท่าที่ผ่านมา มีอยู่ 2 เรื่องที่ผมอ่านแล้วก็เกิดวิตกจริต ซึ่งส่วนนึงก็มาจากข้อความในกระทู้ ซึ่งบางทีเราอ่านแล้วก็เข้าใจไปตามที่มีการ post กันไว้ เพราะเราเองยังไม่ได้เจอกับตัวเอง แต่เมื่อเราเจอกับตัวเองแล้วมันทำให้เรารู้ว่า บางทีเรื่องเล็กก็อาจกลายเป็นเรื่องใหญ่ได้ เนื่องมาจากเรื่องที่เราอ่านมาก็อาจจะเป็นการ post จากบางคนที่ยังมีประสบการณ์น้อย หรืออาจจะยังไม่มีความเข้าใจในเรื่องเครื่องยนต์อย่างแท้จริงแต่คาดเดาเอาจากความคิดของตัวเอง อะไรประมาณนี้ ก็เลยทำให้เกิดกระแสและอาการวิตกจริตตามกันมาได้ ดังนั้นทางที่ดีก็คงต้องตั้งสติกันบ้างเวลาอ่านกระทู้ที่ดูว่ามันค่อนข้างจะซีเรียส

2 เรื่องที่ว่าคือ
1.เรื่องเกียร์ auto ไม่เปลี่ยนตอนขึ้นที่ลาดชันทำให้ไม่มีแรงไต่ สรุปที่ผมเจอคือ มันมีอาการแบบนี้จริง แต่สามารถแก้ไขได้โดยใช้เกียร์ manual  แทนครับ ซึ่งถ้ามันคาอยู่ที่เกียร์ 2 เราก็ดึงให้มันมาเป็นเกียร์ 1 พอกลับมาทางปกติก็ค่อยกลับไปใช้เกียร์ auto ตามเดิม ไม่ต้องไปทำอะไรอย่างอื่นให้วุ่นวายครับ
2.เรื่องพวงมาลัยล๊อค อันนี้ก็ซีเรียส ปัญหาที่มีผู้เจอกับตัวก็คือก้านพวงมาลัย ส่วนเรื่องลูกปืนก็เป็นอีก 1 ประเด็น แต่ประเด็นที่ผมจะพูดถึงก็คือ เรื่องอันตรายจากการใช้ความเร็วมากเกินปกติ โดยเฉพาะเวลาเข้าโค้ง เพราะผมเจอกับตัวเองมาแล้วว่า ถึงแม้ว่าพวงมาลัยจะไม่ล๊อค แต่ถ้าท่านใช้เบรคผิดจังหวะในขณะเลี้ยว มันจะทำให้รถเสียหลักได้ (เพราะโค้งแต่ละโค้งมันจะไม่เหมือนกันครับ) ซึ่งในเสี้ยววินาทีนั้นถ้าท่านไม่สามารถแก้สถานการณ์ให้กลับมาเป็นปกติได้ อันตรายที่คาดไม่ถึงก็จะตามมาในหลายๆรูปแบบ ดังนั้นด้วยความห่วงใยในความปลอดภัยของป๋าๆและครอบครัว จึงอยากจะขอให้ป๋าๆช่วยลดความเร็วลงแต่เนิ่นๆก่อนที่จะเข้าโค้ง เพื่อป้องกันอันตรายต่างๆที่จะเกิดขึ้น รวมทั้งท่านจะสามารถรับมือกับมันได้ถ้ามีอะไรเกิดขึ้นครับ

ด้วยความรัก ห่วงใย และปราถนาดี จากใจครับ  hi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 08:49:35 pm โดย Black PJS (ป๋าตู่) » บันทึกการเข้า
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:44:29 pm »

ขอบคุณมากๆครับ  สาธุ สาธุ สาธุ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:45:44 pm »

ของคุณมากคับป๋าตู่ good สาธุ

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
jack
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:47:06 pm »

thank good
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 08:50:18 pm โดย jack » บันทึกการเข้า
Tk007
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:54:18 pm »

รับทราบและนำไปปฏิบัติครับ red heart
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:55:35 pm »

เรื่องพวงมาลัยล็อคกำลังดำเนินการอยู่ครับป่าตู่  จริงๆอันนี้พวกเราซีเรียสมากเช่นกันเพราะเป็นเรื่องความปลอดภัยต่อชีวิต ความเสียหายต่อรถ   ขอระบายนิดนึง ช่วงก่อนโดนเบรคจากสมาชิกท่านนึงเพราะกำลังจะแย่งความสนใจจากกระทู้นึง ส่วนตัวผมว่าเป็นคนละเรื่องและไม่ตอบรับ หลังจากนั้นก็ยังไม่สามารถทำได้เพราะมีเรื่องราวในกระทู้ร้อนนั้นจนได้

TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:39:04 pm »

ป๋าตู่...ขอบคุณครับ
ป๋าลุ้น...จัดไปครับ  เพื่อป๋า ๆจะได้ขับรถกันแบบสบายใจ อิ ๆ
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 12:03:34 am »

ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะป๋า Cheesy

1.เรื่องเกียร์ auto ไม่เปลี่ยนตอนขึ้นที่ลาดชันทำให้ไม่มีแรงไต่ สรุปที่ผมเจอคือ มันมีอาการแบบนี้จริง แต่สามารถแก้ไขได้โดยใช้เกียร์ manual  แทนครับ ซึ่งถ้ามันคาอยู่ที่เกียร์ 2 เราก็ดึงให้มันมาเป็นเกียร์ 1 พอกลับมาทางปกติก็ค่อยกลับไปใช้เกียร์ auto ตามเดิม ไม่ต้องไปทำอะไรอย่างอื่นให้วุ่นวายครับ

ที่ผมเคยเจอเรื่องเกียร์ไม่เปลี่ยนตอนขึ้นทางชัน คือ แก้ไขอะไรไม่ได้เลยครับตอบขับ ต้องรอให้มันหายเอง
-สมมุติ ถ้าค้างอยู่เกียร์ 2 ไม่ว่าจะใช้ manual หรือ ใช้ D เกียร์มันก็ไม่ยอมเปลี่ยนครับ สลับไป สลับมาก็ไม่หาย...แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะครับ บางทีก็ไม่เป็น
และตอนขับทางธรรมดาก็ปกติ ไม่มีอะไร และของผมก็ไม่ได้ให้ศูนย์แก้ไขด้วย ยังใช้ได้อยู่ปกติครับ victory รถผมปี 2009 ครับ ไม่รู้ว่า โมเดล ใหม่ๆเป็นเหมือนกันรึเปล่า

ของผมส่วนมากจะค้างเกียร์ 2 ครับ มีรอบนึงขึ้นทับเบิก เพิ่งเริ่มขึ้นได้นิดเดียว เกียร์ค้างที่เกียร์ 2 เปลี่ยนยังไงก็ไม่หาย ชลอรถในทางตรงๆก็ไม่หาย
(บางทีเคยค้างและผมถอนคันเร่ง หรือเบาคันเร่งลง ซักพักเกียร์เปลี่ยนก็ไปได้ปกติ) จะจอดก็กะไรอยู่ เลยลากเกียร์ 2 จนเกือบถึง ยอดละเกียร์ถึงหายเป็นปกติครับ

มาแชร์ข้อมูลเฉยๆนะครับ เผื่อท่านใดอาการเดียวกันครับ สาธุ

Black...
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 07:27:55 am »

ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะป๋า Cheesy

1.เรื่องเกียร์ auto ไม่เปลี่ยนตอนขึ้นที่ลาดชันทำให้ไม่มีแรงไต่ สรุปที่ผมเจอคือ มันมีอาการแบบนี้จริง แต่สามารถแก้ไขได้โดยใช้เกียร์ manual  แทนครับ ซึ่งถ้ามันคาอยู่ที่เกียร์ 2 เราก็ดึงให้มันมาเป็นเกียร์ 1 พอกลับมาทางปกติก็ค่อยกลับไปใช้เกียร์ auto ตามเดิม ไม่ต้องไปทำอะไรอย่างอื่นให้วุ่นวายครับ

ที่ผมเคยเจอเรื่องเกียร์ไม่เปลี่ยนตอนขึ้นทางชัน คือ แก้ไขอะไรไม่ได้เลยครับตอบขับ ต้องรอให้มันหายเอง
-สมมุติ ถ้าค้างอยู่เกียร์ 2 ไม่ว่าจะใช้ manual หรือ ใช้ D เกียร์มันก็ไม่ยอมเปลี่ยนครับ สลับไป สลับมาก็ไม่หาย...แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะครับ บางทีก็ไม่เป็น
และตอนขับทางธรรมดาก็ปกติ ไม่มีอะไร และของผมก็ไม่ได้ให้ศูนย์แก้ไขด้วย ยังใช้ได้อยู่ปกติครับ victory รถผมปี 2009 ครับ ไม่รู้ว่า โมเดล ใหม่ๆเป็นเหมือนกันรึเปล่า

ของผมส่วนมากจะค้างเกียร์ 2 ครับ มีรอบนึงขึ้นทับเบิก เพิ่งเริ่มขึ้นได้นิดเดียว เกียร์ค้างที่เกียร์ 2 เปลี่ยนยังไงก็ไม่หาย ชลอรถในทางตรงๆก็ไม่หาย
(บางทีเคยค้างและผมถอนคันเร่ง หรือเบาคันเร่งลง ซักพักเกียร์เปลี่ยนก็ไปได้ปกติ) จะจอดก็กะไรอยู่ เลยลากเกียร์ 2 จนเกือบถึง ยอดละเกียร์ถึงหายเป็นปกติครับ

มาแชร์ข้อมูลเฉยๆนะครับ เผื่อท่านใดอาการเดียวกันครับ สาธุ

ขอขอบคุณ ที่มาแชร์ข้อมูลเช่นกันครับ
ก็เป็นอีกกรณีนึง ที่ผมยังไม่ได้เจอ ของผมปี 12 พอมันเริ่มลากที่เกียร์ 2 (auto) ผมก็เปลี่ยนมาที่ D ซึ่งมันก็จะยังคงเป็นเกียร์ 2 อยู่แต่แรงยังไม่มี ก็ลดมาเป็นเกียร์ 1 แล้วเร่งรอบจนเครื่องมีแรงได้เต็มที่ก็เปลี่ยนเป็นเกียร์ 2 ประมาณนี้ครับ นี่ก็กะว่าจะไปลองที่ภูทับเบิกอยู่เหมือนกันครับ  hi
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 08:29:48 am »

ขอบพระคุณอย่างสูง แต่มีอีก1อย่างนะครับ โบเยิ้มครับ น่ากลัวมากและเป็นกันเยอะด้วย ฝากด้วยครับเรื่องนี้.... Shocked Shocked Shocked Shocked
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 08:52:39 am »

ขอบคุณครับป๋าตู่ที่เขียนแชร์ เป็นประโยชน์อย่างมากครับ  สาธุ สาธุ
chart124
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:09:01 pm »

เรื่องแรกก็แค่รำคาญตอนที่ลืมโยกเกียร์แล้วอืดตอนขึ้นทางชันแต่เรื่องพวงมาลัยล๊อคเนี้ยขับไปก็เสียวไปครับตอนนี้ใช้ไป29000กิโลแล้วไม่รู้จะเจอแจ็คพ็อตเมื่อไร โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน
ModaR
Jr. Member
**

like: 12

กินลมชมวิว "ใจถึงก็ไปถึง"

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:24:58 pm »

อ้างถึง
และตอนขับทางธรรมดาก็ปกติ ไม่มีอะไร และของผมก็ไม่ได้ให้ศูนย์แก้ไขด้วย ยังใช้ได้อยู่ปกติครับ  รถผมปี 2009 ครับ ไม่รู้ว่า โมเดล ใหม่ๆเป็นเหมือนกันรึเปล่า

ผมมีอาการเดียวกันครับผม ของผม2010คร้าบ

_TOM_
รักในหลวงที่สุด
Full Member

like: 26

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 06:38:06 am »

ขอบคุณคับ

sarayut
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:07:19 am »

สามารถนำไปใช้ได้ครับถ้าเจอกับตัวเอง
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์