Languages
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะรับรถตรวจเช็คซะให้ดี มาเล่าสู่กันฟังครับ  (อ่าน 236559 ครั้ง)
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #240 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 06:09:47 am »

จะซื้อรถเงินสดครับ ขอความเห็นเรื่องป้ายแดง ถ้าติดป้ายแดงต้องจ่ายเพิ่มไหมครับ แล้วเทียบกับการไม่ติดป้ายเลย มีข้อดีข้อเสียอย่างไร เพราะเคยได้ยินว่าป้ายแดงอนุญาตให้วิ่งเฉพาะเวลา 06.00-18.00 น. ไม่ทราบว่าจริงเท็จเช่นไร ขอคำแนะนำด้วยครับ
- จริงๆแล้วจะเงินสดเงินแห้ง ไม่เกี่ยวกับเรื่องป้ายแดงนะครับ
- ป้ายแดง 0 จะบังคับจ่าย (มัดจำ) อยู่แล้วนะครับ มันอยู่ในค่าใช้จ่ายตอนรับรถ (มัดจำประมาณ 3,000 คืนป้ายก็ได้ตังค์คืน)
- ไม่ติดป้ายเลยนี่ป๋าเคยเห็นบนถนนเหรอครับ ไปไหนตำรวจเรียกทุกด่านแน่ ๆ (เสี่ยงหายสุด ๆ)
- ป้ายแดงปัจุบัน (ถ้าไม่ใช่กระบะทะเบียนบรรทุกที่แบกของเต็มหลัง) ไม่เห็นท่านตร.จะเคร่งกฎนี้ ถ้ากลัวเรียกตรวจ ก็ลงบันทึกการเดินทางเป็นประจำก็จบครับ วิ่งได้ทั่วไทย 24 ชม. ก็ว่าได้ (น้อยมากจริง ๆ ที่จะเจอเรียกเพราะป้ายแดง)
- ผมดึงป้ายแดงไว้ใช้ 6 เดือน ทั้ง ๆ ที่ระยะเวลาขอป้ายขาวไม่เกิน 1 เดือน แหะๆ

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
Tukkae
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #241 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 05:49:09 pm »

- ที่จ.อุบลฯ (มี 2 ศูนย์-ใช้บริการศูนย์เก่าแก่) จองรถปาสีดำกับเซลหัวหน้าทีมไว้วันเสาร์ที่ 28 ก.ย.56
- เซลล์บอกถ้าจองสีดำอีก 2-3 วันคงได้ แต่ถ้าสีขาวต้องรอหลายวัน
- วันอาทิตย์ที่ 29 ก.ย.56 ไฟแนนซ์มาให้เซ็นเอกสาร-รอตรวจสอบผลอนุมัติ เปลี่ยนเป็นสีขาว
- วันที่ 1 ต.ค.56 เซลล์ลูกทีมโทรบอกรถสีขาวมาแล้ว (งงว่ามาเร็วจัง) นัดดูรถวันเสาร์ (ติดทำงาน-ไม่มีเวลาไปดู)
- วันเสาร์ที่ 5 ต.ค.56 เซลลูกทีมโทรหาจะไปดูรถหรือไม่-แจ้งว่าจะไป 13.00 น. เซลขอเลื่อนเป็น 13.30 น.
- 13.30 น.ไปถึง เซลลูกทีมโทรแจ้งไปส่งรถลูกค้าให้หัวหน้าทีมดูแล (คนที่เราจองด้วย แต่ให้ลูกทีมดูแลต่อ)
- 13.50 น. เราขอดูรถ-จอดอยู่สนามหญ้าตากแดด-ขอดูเอกสารการส่งมอบรถจาก MMTH และวันเวลาส่งจากรถเทรลเลอร์
- หน.ทีมบอกจาก MMTH ไม่มี แต่จากรถรอฝ่ายสต๊อกมาทำงาน ส่วนรถนำมาจากอีกจังหวัด(บริษัทเดียวกัน) ก็เลยได้เร็ว
-ขอให้เปิดรถดู เห็นอุปกรณ์บางอย่างถูกถอดออกมาจากแถวคอนโซล-ขอให้เซลเปิดสวิทช์ขอดูระยะทางหน่อย
-เปิดสวิทช์แล้วไม่เห็นไฟสัญญาณอะไรเลย-เซลบอกช่างถอดสายไมล์ออก-เพราะเป็นมาตรฐานของช่างมืออาชีพ (งง-มืออาชีพด้านไหน)
==> แล้วก็ถามเราว่าสงสัยไม่ใช่รถใหม่ใช่ไหม เขาบอกรถนี้เป็นรุ่นปี 2013 และใหม่-ไม่ได้เอาไปใช้ไปทดลองขับ มีแต่ขับจากอีกจว.(ประมาณ 80 กม.)มาส่งให้
ระยะทางใกล้ก็เลยไม่ได้ขนใส่รถเทรลเลอร์
==> แต่ผมสงสัยทำไมต้องถอดสายไมล์ออกด้วย สีหน้าเซลก็บอกบุญไม่รับ ผมก็แค่อยากรู้เท่านั้นว่ารถคันนี้มันผลิตเมื่อไร รับมาวันไหน ระยะทางเท่าไรแล้ว
ทำไมเขาต้องทำหน้าแบบนั้นและน้ำเสียงไม่ค่อยพอใจด้วย ต่างกับวันเชียร์ให้เราจองมากเลย
--ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง ยังไม่ได้ตรวจสอบรถละเอียดเลย เสียความรู้สึก คงให้ ผบ.เป็นคนตัดสินใจเองแหละว่ายังจะเอาคันนี้หรือไม่(ที่ไปจองให้เพราะ ผบ.อยากได้)--
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2013, 09:03:32 pm โดย yokeej » บันทึกการเข้า
auto_lover
Newbie
*

like: 4

ปา.เปียก.ปูน ID:3594

« ตอบ #242 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 10:16:25 pm »

เยี่ยมมากครับป๋าา  like like

eak419
Newbie
*

« ตอบ #243 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 09:17:15 am »

ตราบใดที่คุณยังไม่จ่ายตัง ยังไม่เซนต์รับรถ คุณจะเป็นผู้มีอำนาจในการเจรจาต่อรองทุกอย่าง พอคุณจ่ายเงินแล้ว เซนต์รับรถแล้ว สถานการณ์มันจะพลิกทันที อะไรก็ไม่ได้ ของแถมที่อยากได้หรือตกลงกันไว้ต้องให้เรียบร้อยในวันรับรถ ไม่งั้นเซลล์มันจะกะล่อนไปเรื่อย ผมออกรถมาครบ1เดือนแล้ว ยังได้ของแถมที่ตกลงไว้ไม่ครบเลยครับ ทวงก็แถไปเรื่อย น่าเบื่อมากครับ ทุกวันนี้ต้องง้อเค้าครับ ต้องพูดดีๆ เดี๋ยวเค้าไม่ให้
เป็นไงครับความรู้สึก แย่แค่ไหน อีกเยอะครับ มิตซูปทุมธานี กรุงเทพ 2009
Nb bank1
Newbie
*

« ตอบ #244 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 03:12:07 pm »

ควรมัดจำป้ายดีกว่าครับ เพราะถ้าพี่ขับไปแล้วใส่ป้ายปลอมด้วยโดน 2 กระทงเลยครับ ค่าปรับเฉพาะไม่มีป้ายก็ 1000 บาทแล้วครับ จากแบงค์มิตซู
IPAN 2
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #245 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 03:02:56 pm »

ตามป๋า0001ว่าเชลมันนึกว่าเรากินหญ้าเอาเปรียบลูกค้าคืองานของเขา
Keng28
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #246 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 03:31:59 pm »

ตราบใดที่คุณยังไม่จ่ายตัง ยังไม่เซนต์รับรถ คุณจะเป็นผู้มีอำนาจในการเจรจาต่อรองทุกอย่าง พอคุณจ่ายเงินแล้ว เซนต์รับรถแล้ว สถานการณ์มันจะพลิกทันที อะไรก็ไม่ได้ ของแถมที่อยากได้หรือตกลงกันไว้ต้องให้เรียบร้อยในวันรับรถ ไม่งั้นเซลล์มันจะกะล่อนไปเรื่อย ผมออกรถมาครบ1เดือนแล้ว ยังได้ของแถมที่ตกลงไว้ไม่ครบเลยครับ ทวงก็แถไปเรื่อย น่าเบื่อมากครับ ทุกวันนี้ต้องง้อเค้าครับ ต้องพูดดีๆ เดี๋ยวเค้าไม่ให้
เป็นไงครับความรู้สึก แย่แค่ไหน อีกเยอะครับ มิตซูปทุมธานี กรุงเทพ 2009

ให้อีก หนึ่งเสียงครับ กับ Mitsu 2009  ปทุมธานี

ของผมโดน พรมเข้ารูป ครับ แหมก็บอกของแถมทั่วๆ ไปได้หมด
เราคิดว่า อันนี้ก็น่าจะได้ ไม่เป็นไรอันนี้ เราเองไม่ถี่ถ้วน (มั่วแต่โลภ ส่วนลดเงินสด คิดว่าได้เยอะแล้ว)
แต่ก็ว่าจะใส่พรมกระดุมอยู่แล้ว ก็เลย ตามเลย

ประกัน 1 ก็แจ้งชื่อเราผิด อันนี้ติดใจ แต่เพราะโทรไปถาม ประกันประกันบอกใช้เลขตัวถังรถในการ เคลม
ก็เลยไม่ได้ Comment ไร

แต่ตัวรถ โอเคนะครับ ไม่มีจุดใหญ่ๆ ให้ติ
ที่เลือกที่ O นี้เพราะเค้าบอกว่าประกันเครื่องยนต์ทุกส่วนถ้าติดแก๊สออกจาก O (ประกันเครื่องไม่ขาด ไม่รู้จริงเปล่าแต่รู้สึกเป็นที่พึ่งทางใจได้)และสะดวกใกล้ ที่ทำงาน

จากที่เคยออกรถป้ายแดงมาคันนี้คันที่ 3 บอกตามตรง Mitsu แย่สุดครับในบรรดา ทั้ง 3 ยี่ห้อ
ปล. (ผม 2.4 GLS เพิ่มเบาะหนัง) เบาะหนังที่นี้ ไม่สวย แต่ก็พอไปวัดไปวาได้ ใครคิดติดถ้าเอาเนียบ ข้ามเบาะหนังที่นี้ได้เลยครับ

ก้าวเล็กๆของคนเราดูเหมือนจะไม่สำคัญอะไร
แต่ก้าวเล็กๆ หลายๆ ก้าวก็ทำให้เรามาถึงจุดนี้
และก้าวเล็กๆ นี้แหละที่จะทำให้เราไปถึงจุดหมาย

การเดินทางแสนไกลยังไงก็ต้องมีก้าวแรก
คุณ เริ่มก้าวแล้วหรือยัง
prima
Newbie
*

« ตอบ #247 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 07:48:36 pm »

ของผมจองตั้งแต่ 13 พย  รถพึ่งมาถึงที่ศูนย์วันนี้   ก็เลยขับรถแวะเข้าไปดูซักหน่อย 
เลี้ยวรถเข้าไปเหลือบเห็นทันที  ในใจคิดว่าน่าจะเป็นรถเรา  จองเบนซิล 2.4 ไว้
ตรวจเดินดูรอบๆรถ เห็นแล้วคิดว่าทำไมรถใหม่ฝุ่นมันเกาะเยอะมากๆ  ลอยน้ำฝนอีกเพียบ
กำลังคิดอยู่ว่า รถใหม่ทำไมเน่าแบบนี้  แต่เดินเข้าไปด้าน ท้ายศูนย์  ซึ่งเป็นทีจอดรถรอจองรอส่ง(ป่าหญ้า)  ปรากฎว่ามีรถอีกเพียบแต่สภาพภายนอกดีกว่าของผม

ป๋าท่านอื่นมความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
Prissatus
Newbie
*

« ตอบ #248 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 03:21:34 pm »

เพิ่งรับรถเมื่อ 30 พย 56 ครับ ตัวเบนซิน 2.4 เงินสด เคยอ่านในคลับนี่แหละครับว่าให้เช็คดูน้ำมันเฟืองท้าย ตอนรับรถทุกอย่างก็โอเค แต่ขอให้เค้าเช็คดูน้ำมันเฟืองท้ายให้
ผลปรากฎว่า น้ำมันเฟืองท้ายขาดไปจริงๆครับ เหลือแค่ลิตรกว่าๆ เลยต้องแจ้งฝ่ายขายขอเติมเพิ่ม อีกลิตรกว่าๆ สอบถามดูปรากฎว่าตั้งแต่ขายรุ่นนี้มาที่ศูนย์นี้ไม่เคยมีใครขอเช็คดูน้ำมันเฟืองท้่ายเลย รับรถเสร็จก็กลับบ้าน กว่าจะรู้อีกทีว่าน้ำมันขาด ก็โน่น 10000 โล ไม่รู้ว่าเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เฟืองท้ายหอนหรือเปล่า สรุปแล้วเวลารับรถต้องขอเช็คเพิ่มเอาเอง แล้วจะมีใครรู้มั้ยเนี่ย ตกลงคันนี้เป็นคันแรกที่ได้เติมน้ำมันเฟืองท้ายเพิ่ม
jaradphong
Newbie
*

like: 1

สบายๆ ปาเจโร สปอร์ต คลับ

« ตอบ #249 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 03:01:45 pm »

หวัดดีครับ น้องใหม่ ออกรถเมื่อ 6 ธ.ค.56 ที่ศูนย์ Mitsu-วิภาวดี เซลล์ชื่อคุณแหม่ม บอกได้เลยว่า น่ารักที่สุด ขออะไรได้หมด...บริการดีมักๆ
ใช้เวลาตรวจเช็คประมาณ 1 ชม. ไม่มีอะไรบกพร่อง ออกมาจากศูนย์แวะเติมน้ำมันเต็มถัง โซฮอล์ 91 เสียตัง 2,380 บาท (ที่ศูนย์ใจดีออกให้ 1,000.-)
จากขับไปติดกันชนหน้า - หลังของ Overland ที่ซอยวัดลาดปลาดุก เสียตัง 16,000.- ขับได้ 250 กม. ยังไม่พบปัญหาใด ๆเลยครับ
อยากจะขอบอกให้เพื่อนๆ ทราบนะว่า รถรุ่นนี้มันยอดมาก ขับสนุกกว่าเกียร์ออโต้ ซึ่งผมไม่เคยขับเกียร์แมนนวลมานานกว่า 10 ปี แรก ๆก็หวั่นว่าจะขับกลับบ้านไม่ถึง
แต่พอลองแล้ว บอกได้เลยว่า รักเลย........ ใครอยากออกน้องปา รีบเลยนะ ที่ศูนย์วิภาฯ (คุณแหม่ม)
ปล.ได้เจอแต่สิ่งดี ๆจึงอยากบอกต่อครับ (ไม่มีส่วนได้เสียแต่อย่างใด)
รถนี้ของหนูโช
Newbie
*

« ตอบ #250 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 07:01:55 am »

ไปรับรถมาแล้ว เป็นปา V 6 เจอสีพ่นไม่เต็มเป็นจุดเล็กๆ ตรงกาบข้าง มองเห็นเพราะรถมันเป็นสีขาวแล้วมันใกล้กับรถสีดำ เป็นจุดเล็กๆ  Cry แต่ก็ แอบเซ็ง ก็ทำเคลมไปแล้วค่ะ คิดว่าศูนย์เค้าก็ไม่ได้ตั้งใจ เพราะมันเป็นจุดเล็กๆ ตรงจุดริมๆเหมือนพ่นไม่เต็ม เซลล์ก็อึ้งเราตรวจเห็น เพราะถ้ารู้คงเอาสีไปแต้มให้เต็มเราก็ไม่รู้แล้ว แต่ก็เคลมไป เพราะกลัวมันลาม แต่โดยรวมก็โอเคค่ะ  ดีใจที่ไปออกศูนย์ที่มีมาตรฐาน แต่ก่อนก็มิตซูคันก่อนหน้าก็ ศูนย์ มิตซู 2009 เหมือนกัน แถมเปลี่ยนเบาะหนังให้แต่ห่วยจริงๆ รู้งี้ใช้เบาะผ้าเดิมๆแล้วไปหาเปลี่ยนข้างนอกดีกว่า ของแถมก็คือของแถม จากประสบการณ์ในการซื้อรถ เวลาขอของแถมจะไม่เน้นปริมาณ แต่เน้นคุณภาพของของแถม ค่ะ อันไหนจ่ายเพิ่มเองต้องจ่ายเท่าไหร่ บวกหักกันยังงัย ของอย่างงี้แล้วแต่เจอเซลล์เคี่ยวไม่เคี่ยว แต่ถ้าเป็นตัวเองเลือกขอเลือกเซลล์ที่พร้อมจะฟังปัญหาเรามากกว่าเซลล์ที่กดโทรศัพท์ปิดหลังจากขายรถเราเสร็จค่ะ
IPAN 2
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #251 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 06:05:56 pm »

ใช่ครับผมออกรถ2009  อาการเดียวตอนไปจองเหมืนจะอุ้มนัดรับรถ9โมงล้างเสร็จ5โมงเย็น
winit2516
Newbie
*

« ตอบ #252 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 11:05:52 pm »

เพิ่งรับรถเมื่อ 30 พย 56 ครับ ตัวเบนซิน 2.4 เงินสด เคยอ่านในคลับนี่แหละครับว่าให้เช็คดูน้ำมันเฟืองท้าย ตอนรับรถทุกอย่างก็โอเค แต่ขอให้เค้าเช็คดูน้ำมันเฟืองท้ายให้
ผลปรากฎว่า น้ำมันเฟืองท้ายขาดไปจริงๆครับ เหลือแค่ลิตรกว่าๆ เลยต้องแจ้งฝ่ายขายขอเติมเพิ่ม อีกลิตรกว่าๆ สอบถามดูปรากฎว่าตั้งแต่ขายรุ่นนี้มาที่ศูนย์นี้ไม่เคยมีใครขอเช็คดูน้ำมันเฟืองท้่ายเลย รับรถเสร็จก็กลับบ้าน กว่าจะรู้อีกทีว่าน้ำมันขาด ก็โน่น 10000 โล ไม่รู้ว่าเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เฟืองท้ายหอนหรือเปล่า สรุปแล้วเวลารับรถต้องขอเช็คเพิ่มเอาเอง แล้วจะมีใครรู้มั้ยเนี่ย ตกลงคันนี้เป็นคันแรกที่ได้เติมน้ำมันเฟืองท้ายเพิ่ม
พี่ครับ สอนดูน้ำมันเฟื่องท้าย ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2014, 11:08:11 pm โดย winit2516 » บันทึกการเข้า
crewmember
Newbie
*

« ตอบ #253 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 11:35:08 pm »

ขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิก ในกรณีตามลิงค์นี้หน่อยได้ไหมครับ ว่าควรจะทำยังไงต่อไปดีครับ

http://pantip.com/topic/31533858

ผมไม่รู้ว่าควรจะทำยังไงต่อไปดี หรือว่าจะร้องเรียนได้ไหม
หรือจะพอสามารถทำอะไรได้บ้างไหมครับ

Sad  Cry  ฮือๆๆ
remus
Newbie
*

« ตอบ #254 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 02:39:26 pm »

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18   ขึ้นบน
  พิมพ์